Xem riêng 01 Bài
Cũ 20-05-2013, 23:49
VAPUTIN's Avatar
VAPUTIN VAPUTIN vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 1,502
Đã được cảm ơn 6,371 lần trong 1,062 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi vnmission Xem Bài
Mong bạn Va cho biết "lịch sử bưu điện" là tài liệu nào? Theo bản của tôi (tái bản có bổ sung, chỉnh sửa, NXB Bưu điện, Hà Nội tháng 8-2002) thì thông tin hơi khác, thí dụ:

Ngoài ra, khá nhiều thông tin về LKV đã có trên VSF, TV, thichduthu... không hiểu bạn đã tham khảo chưa?
Lịch sử bưu điện Va tui đề cập ở đây là các tài liệu có thật ở bảo tàng bưu điện.
Các tài liệu bạn kể thì Va tui có xem qua nhưng quyển lịch sử bưu điện trên thì Va tui chưa đọc. Nó có nhắc gì đến sở bưu điện LK V không? Còn phần tem thì người viết sách trên viết rất sơ sài như kiểu nghe nói chứ không có thông tin gì để chứng minh là có thật. Bất cứ cái gì trong lịch sử đều ít nhiều để lại dấu vết cả, không thể nào không có ai biết những con tem đó do ai in, in ra ở đâu, quản lý nó thế nào...nhất là tem có giá trị như thóc như tiền không thể in tùy tiện, sử dụng tùy tiện. Nếu không có bất cứ nguồn chắc chắn nào chứng minh sự tồn tại của nó trong lịch sử thì buộc phải nghĩ nó là giả tạo.

Bác Khải trong thichduthu có nói về bác Võ Khắc Du như là một viện dẫn nhưng Va tui đứng trên quan điểm một người nghiên cứu lịch sử nghiêm túc thấy nó vẫn chưa đủ thuyết phục vì trong lập luận chứa nhiều cảm tính hơn là cơ sở thực tế. Tại sao Va tui lại phải tin bác Khải hay bác Du?

Xin lỗi là có thể làm nhiều bác thất vọng nhưng nếu là người sưu tập Va tui sẽ không dính vào những loại hàng không bảo chứng kiểu này. Thật lòng Va tui sẽ rất vui nếu tìm được một chứng cứ nào đó cho thấy tem LK V là có thật.

Bài được VAPUTIN sửa đổi lần cuối vào ngày 21-05-2013, lúc 01:00
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn VAPUTIN vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
BoZoo (21-05-2013), dammanh (22-05-2013), Dat_stamp (21-05-2013), HanParis (21-05-2013), nam_hoa1 (23-05-2013), Poetry (21-05-2013), ThinhVuongVu (21-05-2013), Tien (21-05-2013)