Xem riêng 01 Bài
Cũ 06-05-2009, 21:08
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi zodiac Xem Bài
lúc đầu bộ này của em ko có danh nhân đâu vì thêm vào cũng dc nó đã xuất hiện trong ý tửơng của e thôi, khi xem chương trình về 12 con giáp do đài địa phương phát ( ko phải biết của a dẻ àh nhe )

sau các bác bắt buộc có bác Hồ mới cho TL - > chạy tùm lum tìm, mượn, mua cho cả đống - > tìm thông tin danh nhân vì ko đủ tem phù hợp tuổi ( tuổi nhiều tem tuổi ít tem ) - > cho mỗi trang / 1 con giáp 2 ông thôi chèn chữ vô ( thừa giấy vẽ voi ấy mờ )
up 1 hồi giờ mới để ý có đoạn này ... rất tốt .. tự mình tìm đến nội dung đó lại càng tốt .. .các bộ TL nên có những khám phá mới, để người xem ko nhàm chán. Có hàng chục bộ con giáp, thì bộ nào có sáng tạo cá nhân sẽ càng thu hút. Sau này có thể có nhiều tác giả khai thác nội dung trên. Ta lại phải tìm hướng đi mới, hoặc đào sâu những hướng cũ.

Ta đã có tính cách, và danh nhân minh họa tốt cho nó ... ta hãy thử mở thê 1 hướng mới ... khi nói về 1 con giáp nào đó ta sử dụng thêm tem về con vật đó, mặc dù nó ko phải tem con giáp song lại nằm trong ý đồ trình bày của ta. Ko phải ta thiếu tem con giáp mà phải bày nó, ta bày vì lý do sau: sự tương đồng về tính cách của loài vật đó trong thực tế cuộc sống và trong tiềm thức của con người.

Trong số các con giáp có 1 số con là tưởng tượng, 1 số con có trong đời sống .... người xưa đã tư duy thế nào, quan niệm ra sao mà lại sử dụng con vật đó thành con giáp .... cái này làm tốt được thì rất hay ... và động tới vấn đề đó ta lại lý giải thêm ... vì sao cùng 1 giáp mà linh vật mỗi dân tộc lại chọn 1 kiểu ... VN chọn Mèo, TQ chọn Thỏ

ôi đói quá phải vìa ... chú Zo coi lại phần Mão và Thỏ nhé .... có vài phơi nhưng Mão thì ít mà Thỏ lại nhiều, trong khu chú cứ hô ... Mão Mão ... đoạn Dê Cừu cũng vậy ... nên lý giải vì sao có sự khác nhau .... Bộ tem thiên về phân tích văn hóa thì càng phải tận dụng điểm khác biệt về dòng chảy con giáp tương ứng với mỗi dân tộc.

anh góp ý khá lộn xộn ... chú cố mà chắt lọc ... thoai anh vìa ăn cơm ... sáng mai tắm

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (07-05-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (07-05-2009), manh thuong (07-05-2009), man_nguyen_1996 (21-07-2010), thanhtruc (27-04-2011), THE GUEST (06-05-2009), tiny (07-05-2009), xihuan (07-05-2009)