Xem riêng 01 Bài
Cũ 21-10-2008, 21:24
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định Bà Triệu - Nhìn từ hướng khác

99,99 % số chúng ta hẫng hụt khi nhìn thấy mẫu tem nầy.

Nó khác với tưởng tượng của chúng ta. Nó khác với những mẫu tem có nội dung tương tự mà chúng ta từng có. Phải công nhận 1 thực tế rằng mẫu tem có khá nhiều điểm ko ổn khiến cảm giác ban đầu, và có thể là bây giờ nữa, chúng ta vẫn chưa thiện cảm hơn về nó.

Nhưng thực sự mọi chuyện có tồi tệ lắm ko !

Mình ko am hiểu về mỹ thuật, về thiết kế ... nói chung là mình mít đặc về vấn đề này, và mình cũng hay suy nghĩ khác mọi người nữa. Có lẽ ai đó sẽ cho ằng đó là nguyên nhân khiến 1 kẻ khác người tối nay mình cặm cụ dàn dựng bài này. Không tham vọng có 1 sự thay đổi suy nghĩ về mẫu tem trên nhưng vãn tin rằng cái nhìn về nó sẽ khác.

Khác thế nào thì ko rõ nhưng để 2 mẫu tem nầy cạnh nhau, 99,99 % chọn mẫu bên phải

Phải nói rằng mẫu tem về Đô đốc Bùi Thị Xuân trang nhã, ta thực. Nó gợi ta nhớ tới 2 mẫu tem về 2 bà Trưng rất nổi tiếng & đẹp

Trong lịch sử đấu tranh giữ nước của dân tộc, chúng ta còn có hình ảnh vị anh hùng áo vải vô cùng oai phong lẫm liệt trên mình voi chiến

tuy ko hoành tráng bằng tem trên nhưng 2 mẫu sau cũng theo phong cách tả thực

nhìn chung khi cần lột tả những tình huống tương tự các họa sĩ hay liên tưởng tới hình ảnh Voi chiến thế nầy

tuy nhiên đôi khi cũng hình tượng hoá, cũng bằng hình tượng người anh hùng áo vải nhưng là với ngựa

khái quát hóa thêm chút nữa ta có

vì vậy ko hoàn toàn vô cớ khi lần nầy tác giả cũng sử dụng 1 hình ảnh có tính ước lệ. Nó có tính tượng trưng chứ ko phải tả thực như mẫu Đô đốc Xuân.

Chú voi lần này khá nhỏ, tỷ lệ kích thước người và voi hoàn toàn ko thực tế. Có thể hoa sĩ muốn diễn tả cái gì đó, mà vì ko hiểu về mỹ thuật và các biện pháp nghệ thuật mà họ sử dụng nên gk cũng chưa hiểu rành rọt là chi cả.

Bản thân tôi cũng kì vọng mẫu tem Bà Triệu lần này tốt hơn 1 chút, nhưng nghía kĩ lại mẫu tem lần nầy cũng được. Dù sao chúng ta cũng có thêm 1 hình ảnh thú vị về người phụ nữ Việt nam anh hùng

mẫu nì cũng có voi chiến 2 Bà Trưng đoá

Thui có đôi điều trăn trở trước khi ngủ nên tâm sự với ba con vậy, hy vọng rằng những thiết kế mới của Vn mình trông sáng láng hơn

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
horsetail (22-10-2008), manh thuong (22-10-2008), open (22-10-2008), Tien (23-10-2008), tiendat (22-10-2008), zIvIrJust (09-06-2009)