Xem riêng 01 Bài
Cũ 26-09-2009, 00:26
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ke vo danh Xem Bài

hat_de và các bạn đừng khách sáo.
đang tính tắt máy đi ngủ vì cả 1 ngày quá nhìu chuyện mệt mỏi rùi nhưng lại thấy hồi âm của bac

cảm ơn bác VD đã ko nghĩ hd kiếm chổ câu bài, vì mục nào cũng vào bình luận, hd cũng ko dạy đời ai cũng ko muốn tỏ ra thông thái gì cả ... vì mình có sáng sủa gì đâu ... chỉ là hay bộc bạch suy nghĩ

xin phép diễn tả nó ra có gì ko phải mọi người cứ bổ

truyệt thật giả trong bảo tàng:

người ta ko tạo ra chiên tranh chỉ để đánh tráo vài bức tranh hay món đồ gì đó. Có lẽ ai đó thừa gió bẻ măng thôi. Vậy người thừa gió đó là người mê nghệ thuật quá độ ... hay là 1 kẻ hám lợi có tầm nhìn rất xa ... dù sao việc trôm cũng khiến các món đồ tới những nới nó được nâng nui, bảo vệ tốt hơn ... ít nhất là nó cũng ko bị tàn phá hay bị ..tráo do khâu bảo quản bảo mật lỏng lẻo thiếu kinh nghiệm.

Thoát khỏi bom đạn chiến tranh những món quý giờ ở Sing hay Nhật để chuẩn bị sang 1 nước nào đó khác cũng tốt ... giá của nó được định cao hơn và lưu trữ tốt hơn trong tay 1 nàh sưu tầm tư, sẽ tốt hơn nếu bày ở bảo tàng danh tiếng. Quan trọng với tác phẩm nghệ thuật là nó nằm ở những nơi phục vụ nhân loại tốt hơn.

Nếu VN ta chuộng nghệ thuật, bảo tàng nói chung là nơi người dân hay lui tới thì việc cố gắng mua lại bản thật dù hao tiền tốn của cũng là điều nên... hy vọng 1 ngày nào đó nó trở lại cố hương, đồng thời cố hương cũng phải phát triển trở thành nơi xứng đáng để các món quý được bày phục vụ công chúng VN và thế giới

chuyện tk Cát Bà nếu ko có WWF thì ta biết mà giới thiẹu loài này chưa nhỉ
ngày xa xưa khi sang ta các nhà khoa học pháp đã cặm kụi tìm tòi sinh vật sinh thái và ghi chép lưu chữ ... các nước luôn có những con người thích làm điều đó ... bởi mong muốn khám phá .. quảng bá giới thiệu cho bà con... người tìm ra loài trên dù là người VN trong tổ chức wwf thì cũng là nhờ ch trinh của wwf mà có

nếu VN tìm được loài mới và công bố với TG ... tìm được VN thì tốt ... ở nước ngoài càng tốt hơn ... biết khi nào chúng ta mới có những đoàn thám hiểm đó đây ... tìm những cái mới mà thế giới chưa tìm ra nhỉ ... như vậy thật tự hào

ý thức tìm tòi khám phá cho nhân loại trong lãnh vực này có vẻ ít và ngày càng ít cơ hội ... bởi những loài như thế ngày càng ít .. và việc thế giới tìm thấy nó trước khi ta thấy nó lại càng tăng nhờ có caá phương tiện hiện đại

tự hào vì loài mới ở Cát bà ... mà Cát bà ở Hp
sẽ tự hào hơn nếu người VN tìm được loài mới theo 1 ch trình của ta tại Vn hoặc tại nơi nào đó trên thế giới
ôi đêm rùi tâm sự dài quá ... khi xưa chưa biết con saola, nếu gặp nó người ta nghĩ tới chuyện ăn thịt nó hơn là xem nó có phải loài mới ko... nếu nó chưa kịp công bố để bảo tồn chắc vào nồi và tuyệt chủng cả.

Có thể trong tương lai sẽ có vài tin vìa 1 loai mới đựoc tìm thấy tại VN ... nhưng hẳn rất xa mới có 1 tin loài mới tại Vn hay nước ngoài do người VN tìm và công bố .. khi ấy VN có thể tạm gọi là sánh vai cùng thế giơớ trong lĩnh vực này

vài suy nghĩ miên man khá lùng bùng khó hiểu mong bác VD ko bị rối bởi lối hành văn rắc rối và trùng lắp

chúc bác ngủ ngon .. hẹn gặp lại ạ

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
*VietStamp*  (26-09-2009), chie (28-09-2009), Dat_stamp (16-12-2011), huuhuetran (26-09-2009), manh thuong (26-09-2009), tugiaban (28-09-2009)