Xem riêng 01 Bài
Cũ 14-01-2009, 13:52
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ecophila Xem Bài
Phần trên eco đồng tình với HD. Nhưng liệu những CTCC ở phần trên tác giả đưa ra có phải là những CTCC điển hình chưa? hay tác giả chỉ biết những con đó????
Còn phần kết luận eco ko đồng tình với HD: Phần kết luận của 1 bài là phần túm lại nội dung của bài đó, chứ ko thể phá cách (dù nội dung có liên quan), phần nội dung mình trình bày cái gì? thì kết luận tóm tắt cái đó. chứ ko thể: phần nội dung nói về môi trường (ví dụ), phần kết luận nói về thiên nhiên (cho dù thiên nhiên có hàm ý nói về môi trường cũng được).
Đặt lại bộ TL, tác giả phần mở đầu và phần kết luận nói về vai trò của CTCC .... tuy nhiên phần nội dung lại gần như là ...mô tả CTCC. Vậy liệu nó có khớp nhau.
Chắc mời các bác lớn tuổi, từng tham gia nhiều cuộc TL, trưng bày ý kiến để cả nhà tham khảo ạ
theo tui thì đây là điển hình trong cái nhìn của tác giả ... có thể tác giả chỉ biết những con đó hoặc chỉ trình bày những con đó ... tác giả ko trình bày hết vì giới hạn về dung lượng của khung, về số lượng tem minh họa ... nói chung tác giả có quyền điều tiết việc này

phần nội dung tác giả mang tính liệt kê là chính, nêu 1 số loài và đặc trưng của nó ... chứ ko theo 1 lo-gic có chủ định

giả sử trình bày bọ cánh cứng theo vùng, theo kích thước ... hay 1 tiêu thức nào đó cho thành 1 mạch thông suốt....

Ở phần đầu tác giải có nói về lợi ích ... nhưng nội dung chính chưa minh họa được ... đúng như eco nói tác giả mới mô tả, chưa làm bật lên giá trị quý hiếm, giá trị cho nông nghiệp hay hàng hoá... lẽ ra nên điểm xuyết trong bộ TL 1 con tem thui chẳng hạn: về loài côn trùng cánh cứng có ích nào khác, nếu con tem đó lại minh họa chính xác ý cần diễn tả thì rất tuyệt.... hoặc loài quý hiếm đặc hữu nào đó ... hoặc 1 loài mà bì giờ tuyệt chủng mất rùi <=== thời gian, công sức trí tuệ để đạt mức đó sẽ phải lớn hơn nữa

Kết luận trong bộ tem cụ thể nầy tạm ổn, xong tem minh họa ko sát ... như eco nói là ... chưa khớp ... Bộ trưng bày lần đầu như vậy là tạm ổn rồi, jojo sẽ còn nâng cấp lên nữa

Cái kết luận theo cách nói của tui là "phá cách" ấy là dành cho những bộ đặc biệt, hay trí tuệ đặc biệt cho 1 bộ tem ko mới ... những kết luận kiểu đó ít gặp lắm còn với những bộ kiểu như trên thì mô hình chung là như jojo, chỉ cần minh hoạt chuẩn là ok thui

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (14-01-2009)