Xem riêng 01 Bài
Cũ 04-03-2009, 21:51
ngotthuha231's Avatar
ngotthuha231 ngotthuha231 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 224
Đã được cảm ơn 14,754 lần trong 2,495 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi manh thuong Xem Bài
Có một vấn đề mà học trò thường đổ lỗi đại khái như là "Học tự nhiên nên dốt văn". Đây là câu nói vớ vẫn nhất trong mọi câu nói.

Học văn giỏi hay không giỏi chẳng liên quan gì đến giỏi tự nhiên hay không. Chẳng qua là các bạn thường coi thường môn văn vì nó không có tính chính xác cao như các môn tự nhiên. Đó chính là tâm lý chung.

Cái hay của môn văn chính là cảm xúc của mỗi con người về cuộc sống. Chính môn văn đã đưa cho chúng ta thêm cảm xúc. Khi có nhiều cảm xúc thì tự khắc ta yêu môn văn nhưng không nhất thiết giỏi văn hay trở thành một nhà văn.

Thực tế đã chứng minh: Liệt sỹ Nguyễn Văn Thạc, tác giả của cuốn nhật ký chiến trường nổi tiếng là một người giỏi văn thật sự (đã từng đoạt giải văn toàn miền Bắc) nhưng khi vào đại học lại học chuyên ngành toán - cơ. ông học xuất sắc đến mức hết năm 2 thì cũng hoàn thành chương trình năm 3. Đó chưa nói đến Bác sỹ Đặng Thùy Trâm, Bác sỹ Allan Hassan ... Tất cả đều học các ngành khoa học tự nhiên nhưng đều có những dòng văn đi vào lòng người hết sức sâu sắc. Chính cảm xúc cuộc sống và lòng nhân bản đã giúp họ làm nên điều đó.

Đôi dòng chia sẻ với các bạn
Đôi dòng chia sẻ của bác MT quả là quý báu. Em xin thay mặt Hội 9X ghi nhận và đa tạ bác quan tâm tới vấn đề xung quanh việc học Văn của 9X THPT ạ!

Nhưng thay mặt cho các 9X em cũng có đôi dòng biện minh giùm tụi nhỏ. .

Bác nói " môn văn là cảm xúc của mỗi con người về cuộc sống " . Ý này chưa hoàn toàn đúng bác ạ.

* Môn Văn trong trường THPT là thể loại phân tích, chứng minh hình tượng văn học, tác phẩm văn học... Nó khác so với loại văn phát biểu cảm nghĩ. Với loại văn này, người làm có xuất sắc lắm cũng chỉ đưa được phần nhỏ cái tôi chủ quan của mình về cách nhìn nhận cuộc sống vào bài làm thôi, còn lại các ý đều theo như thầy cô giảng. Theo em, không nên hiểu sự nhạy cảm với cuộc sống đồng nghĩa với việc học tốt môn Văn trong trường THPT.

* Lí do thứ 2 khiến môn Văn trong trường THPT đối với các học sinh, ( đặc biệt học sinh khối tự nhiên ) trở nên khó " nuốt " là bời vì cách dạy Văn của thầy cô. Luôn luôn có tư tưởng khuôn mẫu, áp chế, theo lối mòn. Cũng chính vì tư tưởng dạy Văn của thầy cô nên tư tưởng sai lầm về học Văn của học sinh mới hình thành từ đó ...

Vài điều biện minh giùm 9X. . Em mệt quá không nói thêm được nữa. Có gì mai bàn luận với bác MT sau vậy. Hì hì.

Address: 86B Nguyễn Văn Trỗi, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 0975 678 923
Yahoo: ngotthuha231
Facebook: https://www.facebook.com/ngotthuha231
Email: ngotthuha231@gmail.com
VCB: 0301000304325

* if you really want to touch someone, send them a letter *

Bài được ngotthuha231 sửa đổi lần cuối vào ngày 04-03-2009, lúc 21:59
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ngotthuha231 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (24-09-2010), hat_de (04-03-2009), manh thuong (05-03-2009)