Xem riêng 01 Bài
Cũ 22-09-2010, 08:50
huybuixuan's Avatar
huybuixuan huybuixuan vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 312
Đã được cảm ơn 1,326 lần trong 215 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi dammanh Xem Bài
Bạn huybuixuan luận chính xác quá!dammanh có bộ tem này chất liệu kim loại mầu vàng dán trên tấm carnet là tem thật do TQ phát hành hay ấn phẩm quảng cáo? mong thông tin từ bạn
Nhân tiện hỏi vui bạn!Khổng Minh sang tế Chu Du là dùng kế sách nào trong TAM THẬP LỤC KẾ ?
Cám ơn bạn nhiều!
Nhìn qua hình của bác DamManh cháu đoán bác cũng phải U60, từ đó suy ra bác tất là cao thủ trong làng tem. Cả hai câu hỏi của bác đều có tính chất đố mẹo.
Cháu mạo muội múa rìu qua mắt thợ vậy:
1- Theo cháu biết, ba bộ Tây Du, Hồng Lâu Mộng, Tam Quốc, Trung Quốc đều phát hành tem vàng (còn bộ Thủy Hử thì cháu không rõ). Loại tem giấy do bưu cục chính thức phát hành mới có giá trị bưu chính, sau khi phát hành thì bị hủy khung. Còn tem chất liệu vàng là tem mạ vàng. Có giá trị kỉ niệm và làm cho bộ sưu tập tăng thêm giá trị. Theo quan điểm của cháu, sưu tập một bộ tem mà chưa có bộ tem vàng tương ứng coi như chỉ mới đi được nửa đường (thậm chí nói 1/3 đường cũng không quá). Cháu nghĩ bộ tem chất liệu vàng của bác chính là bộ tem mạ vàng này.
2- Khi sang tế Chu Du, Khổng Minh có hai mục đích:
+ Củng cố liên minh quân sự Lưu-Tôn đang có nguy cơ sụp đổ sau vụ tranh chấp 9 quận Kinh Tương mà kết cục là Chu Du ói máu chết.
+ Tìm Bàng Thống về đầu quân cho Lưu Bị.
Để đạt được hai mục tiêu này, bắt buộc Khổng Minh phải đặt mình vào giửa bể giáo rừng gươm của tướng lĩnh Đông Ngô. Cái này gọi là đặt vào chỗ chết rồi mới sống. (kế này không phải là người cực kì dũng cảm và liều mạng thì không thể làm được, và trong lịch sử TQ thì người đầu tiên phát minh ra kế này là Hàn Tín trong chiến dịch bình định Tam Tần). Ngoài ra cũng có thể dễ dàng nhận thấy Khổng Minh cũng dùng đến khổ nhục kế, cái này thì ai cũng nhận ra rồi, chắc cháu khỏi phải diễn giải.

Trên đây là vài lời múa rìu qua mắt thợ, có gì thiếu sót mong bác và mọi người góp ý thêm

Bài được huybuixuan sửa đổi lần cuối vào ngày 22-09-2010, lúc 09:16
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
12 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn huybuixuan vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
ca kiem (22-09-2010), dammanh (22-09-2010), hat_de (22-09-2010), herby (22-09-2010), hoang.le (22-09-2010), huuhuetran (23-09-2010), kaka (23-09-2010), nam_hoa1 (22-09-2010), Nguoitimduong (24-09-2010), Poetry (22-09-2010), thehung (22-09-2010), theloveofsiam83 (22-09-2010)