Xem riêng 01 Bài
Cũ 24-10-2010, 18:06
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài
Mặc định mạn đàn triển lãm :D !!!!

giờ này chắc t/g đang bận chi đó nên chiều thấy có mặt mà giờ này đi đâu mất tiêu

nhân LTT có thắc mắc hay gk cũng xin mạnh dạn bày tỏ suy nghĩ nhỏ

lần lượt như sau:

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi LTT Xem Bài
LTT chỉ có 1 câu hỏi nhỏ, điều này bản thân chẳng triển lãm bao giờ nên không hiểu lắm. Em thấy có khá nhiều vật phẩm hay và hiếm nhưng không phải là tem bưu chính, điều này có được phép ko?
câu trả lời là ĐƯỢC

tuy nó ko phải tem bưu chính, nhưng vật phẩm đó là 1 thứ thuộc lãnh vự này thì được phép bày, miễn là nội dung phục vụ được đề tài mà tác giả đang bàn.

những vật phẩm này đôi khi được đánh giá rất cao bởi ít nhất 3 lý do:

1 - làm đang dạng vật phẩm trưng bày trong bộ tem, những món bưu chính phi tem tưởng chừng ko nhưng lại nói được về đề tài ... rất được khuyến khích, ví như các stationery (nhớ mang máng, ko rõ đúng từ chưa) các con dấu bưu chính độc lập ... <=== tuy ko phải tem nhưng là bưu chính

2 - điểm cho sự công phu tìm tòi sưu tập của nhà triển lãm

3 - điểm cho sự am hiểu về bưu chính của tác giả

còn thắc mắc này của LTT là rất thú vị

Trích dẫn:

Một số vật phẩm hiếm thì ko thấy anh Poetry chú thích, hì, cái thực gửi của Pháp con tem đầu tiên về Việt Nam em thấy trên mạng nhiều thì anh lại đề hiếm . Ví dụ ....
có thể hiểu vấn đề này như sau

khi đánh giá điểm cho 1 bộ trưng bày, yếu tố "hiểu biết về bưu chính" chiếm 1 tỉ lệ khá lớn trong thang điểm.

1 trong những yếu tố chấm điểm "kiến thức bưu chính" là sự trình bày cụ thể về các món bày, các thuyết minh phụ nói đúng chỗ sẽ thể hiện được điều này.

"Hiếm nói hiếm, ko thì ko" <=== nếu có thuyết minh sai, nhầm <=== sẽ được giám khảo ngầm định điểm. Tất nhiên là nếu giám khảo kém thì t/g sẽ bị oan. Còn ko thì thường GK là người rất rành về bưu chính, họ sẽ đánh giá đúng nếu thuyết minh đúng, sẽ giảm điểm nếu thuyết minh sai vì ... trừ vào lỗi ... hiểu biết bưu chính.

Vậy nên ko thuyết minh cũng thiệt, thuyết minh sai cũng thiệt, chỉ có thể hiểu đúng và thuyết minh đúng, xác định đúng vị trí, đúng giá trị của vật phẩm thì mới đạt được điểm tối đa cho phần "bưu chính" <=== 1 điều ko dễ. Tuy nhiên khoảng trống đó cũng là thứ để nhà TL hoàn thiện. Cái hay của TL là nó buộc người chơi phải trình bày kiến thức của mình như vậy.

trở lại ví dụ của bác LTT ...

Trích dẫn:
em thấy trên mạng nhiều thì anh lại đề hiếm . Ví dụ 1 cái gửi R:
món đó trên mạng tuy nhiều nhưng cũng ko phải món dễ có, mức độ hiếm của nó là vừa phải, thuyết minh như trong bộ tem trên cũng tạm được, ko bị trừ điểm, tuy nhiên có được cộng điểm quý hiếm hay ko thì tùy đánh giá của giám khảo

dù sao điểm số cũng là 1 khía cạnh để bàn

quan trọng giờ là ...

Trích dẫn:
Bộ sưu tập của anh Poetry quả là rất công phu và hoành tráng. Đang chờ sẽ được xem những khung còn lại .
Hy vọng tác giả tiếp tục đưa lên

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (25-10-2010), Dat_stamp (12-02-2012), hongduc2008 (26-06-2011), manh thuong (25-10-2010), Ng.H.Thanh (21-06-2011), Nguoitimduong (24-10-2010), nguyenhuudinhue (02-07-2011), Poetry (24-10-2010)