Xem riêng 01 Bài
Cũ 11-05-2010, 23:29
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định miên mang vài ý !!!!

hôm nay bận việc nên mãi tối mới ol được, giật mình kinh hãi thấy mục này trôi 3 trang trong chưa đầy 1 ngày

và nếu ko có

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ke vo danh Xem Bài
Thôi, kvd không lan man về đề tài này nữa.
chắc chưa dừng ở đó

về món này

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ke vo danh Xem Bài
...
Tóm lại, hình trên mc của VN vẽ thì hoàn chỉnh và chính xác hơn về y phục và chữ viết (đoán vậy, vì không biết đọc tiếng Trung).

Hình của TQ vẽ thì không chính xác. Nhất là về y phục. Hihi...Làm gì thì làm, nhất định họ cũng phải thêm vài nét chấm phá nào đó, và nếu để ý không kỹ thì sẽ tưởng là tộc Hán nữa chứ!

...
TQ có bộ 56 dân tộc, VN có bộ 54 dân tộc

Thú vị là mẫu ở góc trái dưới của khối tem TQ có dân tộc Kinh ta. Tất nhiên là vì bên đó cũng có người Kinh ta.

Còn việc TQ in tem có đảo của ta thì lại khác. In dân tộc Kinh là 1 dân tộc của TQ vì bên đó có thật, còn in HS vì HS là 1 quần đảo của TQ thì thật khó chấp nhận.

Lại nói về tem đảo và 1 số vật phẩm trong Topic này.

Khách quan mà nói thì ý kiến của bác Angkor, bác Khải, bác b1b, bạn liuxiu, kvd, Wind.... đều có cái đúng của nó.

- Bác AK và bác TTK chủ trương tẩy
- bác Wind, a,KVD chủ trương phải up để biết
- bác b1b cũng suy nghĩ với bác AK và TTK với suy nghĩ rằng, cứ up lên vô tình lại quảng bá cho họ

Tuy nhiên như bác W đã nói, up để biết, để phản đối và để tránh.

Ai cũng đều có lý cả.
Nếu ko up thì coi nhưng vật phẩm của TQ ko được vô tình vươn rộng ra
Nhưng nếu ko up thì vô tình các bạn chơi khác lại cứ mang về và chơi, như bác W đã nói.

gk đông tình với bác b1b ở điểm chúng ta ko bán món đó. Nhưng gk vẫn ủng hộ việc up lên để phản đối.

Tuy nhiên khi up lên phản đối vô tình chúng ta lại tuyên truyền hình ảnh đó rộng ra. Và đây là điều mà những người như bác b1b, AK, TTK cảm thấy không ổn.
1 lần nữa gk cho rằng ta cứ up nhưng trước khi up thì viết ngang lên vật phẩm đó những dòng bày tỏ sự phản đối. Để cho dù hình ảnh về vật phẩm được vô tình quảng bá thì nó cũng quảng bá luôn quan điểm của chúng ta.

=========================

trở lại chuyện hôm qua gk có nói về sách, may chưa trả nên còn cả 2 đây

Name:  Sac'h moi va cu !!!!.JPG
Views: 381
Size:  56.2 KB

cuốn mới mượn của a.saola, cuốn cũ mượn của bạn Danh.
coi sách có cái hay của nó mặc dù thời nay coi trên mạng tiện hơn

trong 2 cuốn trên cuốn mới có thêm nhiều lập luận hơn do được bổ sung tư liệu và tham chiếu các điều luật quốc tế. Cuốn cũ cũng hay bởi phương pháp luận của người viết và những bằng chứng được nêu. Nói chung về mặt "giấy tờ" thì ko cần phải tới bây giờ với vô số bằng chứng mới tìm thấy, hàng chục năm trước chúng ta cũng thừa đủ lý lẽ với TQ rồi. Rất tiếc lý lẽ ko đủ "mạnh", và anh bạn TQ đã lấy thịt đè người.

Mà thôi chuyện quốc gia đại sự ko phải thứ để bàn trong này.

Trở lại chuyện tem

Tại HP đang cóTL này <===

ở đó có 2 tác phẩm khác thú vị

Name:  Copy of P1100606.JPG
Views: 384
Size:  39.5 KB

1 của t/g TQ và 1 của VN

Name:  Copy of P1100607.JPG
Views: 403
Size:  47.1 KB

cả 2 bộ đó đều có bộ 56 dt của TQ và 54 dt của VN.

Cũng may ngoài những con tem, những vật phẩm đáng lên án thì vẫn còn những món tem, những người chơi tem hài hòa được mối quan hệ nhạy cảm trên.

Bạn nào muốn hiểu rõ hơn có thể tới xem, hoặc bữa nào rảnh gk sẽ giới thiệu chi tiết. Bộ của a.Toàn chập chững sơ sài chưa kinh nghiệm, nhưng nhìn chung đầy thiện chí và rất vô tư sưu tập. Bộ của Danh nói về nhạc cụ khá chi tiết và thú vị, cũng dùng món tem dân tộc của TQ.

Đó, chúng ta chỉ nên chơi những món như vậy và làm những vấn đề như vậy, còn những vụ nhạy cảm nên thì nên bài, hoặc up lên đây để phản đối. Vậy thôi!

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
beo1beo (12-05-2010), dammanh (12-05-2010), Dat_stamp (06-02-2013), huuhuetran (12-05-2010), manh thuong (12-05-2010), nam_hoa1 (13-05-2010)