Xem riêng 01 Bài
Cũ 08-05-2009, 12:12
zodiac's Avatar
zodiac zodiac vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 9,203
Đã được cảm ơn 9,378 lần trong 2,127 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi JT'M Xem Bài
Chị đọc đoạn này thấy như lôi từ sách xem bói ra ý, từ ngữ bay bổng như truyện chưởng nhưng nội dung lại sáo rỗng, khó hiểu. Em có hiểu hết những cái viết ở trên không ? Nếu không hiểu mình nói gì thì đừng nói . Viết văn (ngay cả viết báo cáo, viết bài triển lãm, viết thư ...), sợ nhất là chuyện này đấy. Người viết không hiểu thì người ngoài ai hiểu nổi ?

Bài triển lãm của em thì nên tự em viết, không nên đọc lướt qua trên mạng rồi cóp chỗ này 1 tí, chỗ kia 1 tí. Nếu có muốn cóp thì cũng nên đọc rồi đóng lại, viết bằng lời văn của mình. Cóp nguyên băng copy paste thì lời văn lủng củng mà không thoát ý; hình thức lại lổn nhổn, không đồng nhất; nội dung hời hợt; thậm chỉ còn chưa kể là không phải cải gì trên mạng người ta viết cũng đúng, phải kiểm tra lại thông tin cẩn thận kẻo người đọc cười cho.

Theo kinh nghiệm của chị, khi đọc, hiếm ai đọc kĩ hết từng từ, từng chữ, nhưng người ta sẽ rất "nhạy" với style viết. Nếu style của em trong 1 bài TL thay đổi liên tục, người ta biết ngay là chép ở đâu rồi.

Vậy nhé, chúc em có bài triển lãm đẹp

đừng dừng lại ở đây c nhá

cho e 1 mở bài hay dc ko c?
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn zodiac vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (08-05-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (08-05-2009), man_nguyen_1996 (21-07-2010), thanhtruc (27-04-2011)