Xem riêng 01 Bài
Cũ 04-09-2012, 14:14
ngotthuha231's Avatar
ngotthuha231 ngotthuha231 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 224
Đã được cảm ơn 14,754 lần trong 2,495 Bài

Người chơi tem theo tôi gồm 2 loại, loại thứ nhất là “chơi” thực thụ, chuyên nghiệp; và loại thứ hai là những người mua tem tựa “sưu tầm”. Với tôi, trời ban cho X, Y, Z... chút tiền để họ bước vào làng tem múa may quay cuồng như một con rối, âu cũng là cái số mua vui.

Tên tuổi người sưu tập trụ vững và tỏa sáng trên làng tem 20 năm chưa chắc đã đạt đẳng cấp thực thụ! Lớp lớp lũ trẻ hiện giờ là những trường hợp "sớm nở tối tàn".

Ngày xưa, thời tôi mới được huấn luyện chơi tem, tức là khoảng năm lớp 6 (giờ tui lớp 17) không có chuyện “chơi tem bao cấp” như giờ. Nói như thư chú tôi mới gởi lúc trưa thì hiểu là “ Vui thì CẤP cho xem, buồn thì CẮT”. Bạn bè đứa nào có tem là mang đến trường đến lớp khoe cho nhau xem, dư thì đổi, xông xênh thì cho tặng... Tui vẫn luôn vênh váo chưa bao giờ là trường hợp lấy cơm nguội dán tem vào vở, cũng như chuyện tui thường xuyên mang tem trùng tới cho các bạn. Ngày đó biết gì là FDC, MC, folder, hay kiểu hì hụi hàn tem nilon cả ngày… nhưng vẫn vui đó thôi.

Trong giới Tem từ trước đến nay không hiếm người tốt, nhưng cũng chẳng thiếu kẻ luôn mồm xỏ xiên, nói xấu, bêu rếu nhau, chực chờ toan tính hãm hại những ai tài giỏi hơn mình. Tôi từng nhiều lần là nạn nhân của những bạn tem đáng tởm như vậy. (Sorry, đòn đau nhớ đời mà. )

Tôi không bao giờ quên chuyện một nam nhân làng tem rất nổi tiếng với nhiều món quý, từng chống nạnh, sừng sộ tuyên bố một câu xanh rờn trước đông đảo giới tem: "Thằng X làm sao có đủ tư cách đi dự triển lãm nước ngoài!". (chỉ vì bộ của thằng X tính tiền ra hổng có bằng bộ của thằng vừa phát ngôn)

Còn nữa, có những người tôi từng đặc-biệt-tôn-trọng nhưng thiệt hổng hỉu vì lí do này nọ lọ chai nào mà cứ đi thanks túi bụi những bày viết mai mỉa, thiếu tình người của những thể loại não-bị-úng ngoài kia. (kia ở đây là “thế giới ngoài Tôi” ha).

Đợt rồi tôi bịnh tự kỉ, hay chán đời. Mấy lúc chán cũng có ý định viết note làm thơ bậy bạ chơi đỡ buồn, xong lượn qua lượn lại cuối cùng lại bị mấy bài viết xỉa xói nhau của các bạn đè cho chết ngộp, tôi không dám thò tay ra viết cái gì cái gì, lại còn bị số lượng thanks làm áp lực nữa chớ. (Các bạn không bị bệnh thành tích không hiểu đâu cảm giác tui đâu. ).

Đến khi các bạn đọc được đến đoạn này thì rõ là tui đã hết bệnh vì dù tui viết vẫn viết tuyền mấy điều nhảm nhí chả có cái tró gì bí hiểm cao siêu cả nhưng nói chung khi hết bệnh thì viết xàm luôn là chuyện tui khoái nhất.

Đọc chơi thôi chớ đừng tăng xông nha các bạn.

Address: 86B Nguyễn Văn Trỗi, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 0975 678 923
Yahoo: ngotthuha231
Facebook: https://www.facebook.com/ngotthuha231
Email: ngotthuha231@gmail.com
VCB: 0301000304325

* if you really want to touch someone, send them a letter *
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ngotthuha231 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (16-09-2013), hat_de (08-09-2012), nam_hoa1 (08-09-2012), ThinhVuongVu (11-09-2012), vnmission (05-09-2012)