Ðề Tài: Ký sự chợ tem
Xem riêng 01 Bài
Cũ 28-12-2007, 20:47
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài
Mặc định Ký sự chợ tem

Có lẽ giờ này dù là người mới gia nhập làng tem bạn cũng đã làm quen với khái niệm chợ tem, nên mình cũng ko phải giải thích chi nhiều nữa. Nếu bạn thấy nó lạ tai thì cứ hiểu đơn giản: chợ tem là nơi trao đổi gặp gỡ nói chuyện tem.... Tuy đơn giản ! ấy thế mà ko phải nơi nào cũng có được đâu. Chợ tem SG và HN mới là chợ tem đích thực. Chợ tem là 1 trong những mô hình giao lưu gặp gỡ trao đổi mà muốn có được cũng cần phải hội tụ 1 vài yếu tố, nó phần nào phản ánh sự phát triển phong trào tem của 1 khu vực nào đó.

Nói về chợ tem thì ở VN chúng ta đều nghĩ ngay tới SG, cũng tự nhiên thôi bởi nơi đây có 1 bề dày truyền thống tem. Có nhiều nhà sưu tập, nhiều nhà cung ứng, nói chung là cung cầu và có 1 bầu khí tem náo nhiệt quanh năm. Ko phải ngẫu nhiên mà chợ tem ở đây đã hơn 10 năm tuổi. chợ tem cũng họp phiên đều đặn ở ko chỉ 1 địa điểm, HN cũng có 2 chợ, NT có 1 (nhưng cũng ko đều lắm), HP thì ... thất thường, eo uột .... hu hu hu

bạn cũng đừng buồn nếu nơi mình ở chưa có chợ tem, bây giờ chợ tem trên mạng cũng phần nào đáp ứng được nhu cầu của người chơi, nó cũng tiện lơi.... tuy nhiên chợ tem offline cũng có cái hay của nó.

nếu bạn chưa bao giờ được thưởng thức không khí đó thì hãy thử ngắm kĩ bức tranh này.

đây là 1 bức tranh vui trên tờ báo Tuổi trẻ Cười xuất bản cách đây 2-3 năm rồi. Tác giả là 1 cây cọ nổi tiếng làng tranh vui, ko rõ ông có chơi tem ko mà bức tranh rất sinh động, hẳn là tác giả phải thâm nhập thực tế mới có cảm nhận như vây.

tấm ảnh tôi post ở trên là hình scan lại tranh trên bài báo đó. Nó được anh Trần Vương Việt HN giới thiệu trên web tem các nhân của mình đã lâu rồi. Mình cũng đã từng spam nó qua e-mail tới tất cả những bạn tem VDC và cũng đã giới thiệu nó trong temvn, temviet (hồi chưa bị khóa) rồi gần đây là diễn đàn thichduthu (1 nhánh của diễn đàn sưu tập tiền) và bây giờ là trong này.

Người chơi tem tuy trầm lặng nhưng cũng vui tính và có thói quen quan sát kĩ càng. Hãy tạm quên những lo lắng cuối năm, ngắm bức tranh trên và cảm nhận cái thú khi đi chợ tem, đặc biệt là những bạn chưa từng "đắm mình" trong không khí đó.

Có vẻ mình đã nói nhiều quá rồi, tạm biệt bạn, mình sẽ trở lại mục này với nhưng kí sự về chợ tem ở các tỉnh khác. Còn bạn nếu có trải nghiệm chợ tem nào mà bạn thấy có nhiều kỉ niệm sâu sắc thì hãy cùng tham dự, xây dựng 1 mục kí sự muôn hình muôn vẻ về chợ tem ở Việt Nam.

gk

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
7 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (06-12-2010), Dat_stamp (24-03-2012), hiepsitinhyeuvadaukho (14-04-2009), huuhuetran (02-03-2010), nguyenthanhnam (05-09-2010), xihuan (14-06-2010), zodiac (13-12-2008)