Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > HOẠT ĐỘNG CỦA VIET STAMP > Câu lạc bộ VIET STAMP > Các dịp kỷ niệm ngày thành lập CLB Viet Stamp > KỶ NIỆM 1 NĂM NGÀY THÀNH LẬP CLB VIET STAMP VÀ WWW.VIETSTAMP.NET (20.11.2007 - 20.11.2008) > Các hoạt động kỷ niệm > Đố vui có thưởng

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 18-11-2008, 13:21
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi chimyen Xem Bài
Mọi người vào đây tham khảo thêm nhé !

http://www.temvn.net/News/kienthuc/2008/04/464.aspx
đó là 1 bài trích từ thông tin của Trung ương hội tem, xong nó ko nêu ra được loại thì thư tiền tem như mình đã nêu

đơn giản là thế nầy, cái bạn cần gửi đi được đựng trong 1 cái bì, cái bì đó được cơ quan bưu chính chuyển đi, có con dấu xác nhận 1 số vấn đề liên quan

cái bì đó ở thời trước tem vẫn là thực gửi, thời có tem thì thêm 1 mẩu giấu nhỏ dùng thanh toán cước phí

1 bì thư thực gửi có thể bị khuyết mất 1 số con dấu quan trọng vì sơ xuất của ngành.

vì thế nên nhưng bì thực gửi như vậy khó mà tự nó nói nên tính thực gửi của mình

và con dấu cũng ko phải yếu tố duy nhất để đánh giá 1 bì là thực gửi hay ko, vì nếu nó được ngành bưu đóng dấu, nhưng được "vận chuyển" bởi người gửi, đó là thực gửi cầm tay

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
xihuan (18-11-2008)
Cũ 18-11-2008, 13:49
huuhuetran's Avatar
huuhuetran huuhuetran vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Trưởng Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 23,230
Đã được cảm ơn 31,500 lần trong 4,516 Bài

Cám ơn Chim Yến về bài giới thiệu ở trên ,tiện đây mời Yến tham gia giải câu hỏi số 5 cho vui , Chúc Yến đáp đúng câu hỏi nầy !
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn huuhuetran vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (18-11-2008)
Cũ 18-11-2008, 14:41
thanhlong's Avatar
thanhlong thanhlong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 163
Đã được cảm ơn 265 lần trong 128 Bài

bi thu thuc goi phai co :tem, ho tên người gởi . học tên người nhận có dấu bưu cục đến và dấu bưu cục đi theo tôi là thế
Cũ 18-11-2008, 15:00
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

theo tui thực gửi là gì ko quan trọng lắm ngay cả khi có trong tay 1 định nghĩa chuẩn

có thể hình dung các loại "thực gửi thế nầy"

- có đầy đủ các "tham số" cần thiết của bì thực gửi, và thực tế được gửi
- có đầy đủ các "tham số" cần thiết của bì thực gửi, nhưng lại do người chơi cầm tay qua các bưu cục
- ko đầy đủ các tham số cần thiết, nhưng thực tế nó được gửi, sự "vắng mặt" của 1 số "bằng chứng thực gửi" là do sơ xuất của ngành bưu
- loại chuối nhất là do ko hiểu biết nên bì "thực gửi cầm tay" ko xin đủ mấy món "cần thiết"

trong các loại ấy thì loại đầu tiên và thứ 2 giá trị nhất, khó có thể ai hơn, bên 8 lạng người nửa cân

bì thực gửi tự nhiên thường ko do tự nhiên mà có, nếu do chủ đích, tức người gửi là dân tem và dán tem theo bộ, theo bài, dán tem rất có ý nghĩa ... nói chung là tuyệt cũng có, nhưng đôi khi người gửi sợ nó lạc.. nên cầm tay tới bưu cục nhận xin dấu

tuy nhiên mạo hiểm cũng có giá trị riêng của nó, nếu cầm tay như vầy thì con dấu thường đủ tròn rõ... nhưng chưa chắc hay bằng những bì như vậy được lưu hành qua mạng bưu chính và may mắn tới tay người nhận ko bị thất lạc bóc xé....

sự mạo hiểm đó phải trả giá bằng sự thấp thỏm chờ đợi, trả giá bằng sự ... hơi lem nhem, nhàu nhĩ của bì... tuy nhiên đi kèm "thương tích" có thể có những con dấu nghiệp vụ mà bì "cầm tay" ko có

đặt giả thiết 2 bì thực gửi thực sự đều may mắn tới đích ko mất ... rách .... thì bì thực gửi trên đó các bộ tem được cẩn thận bài trí bởi dân chơi vẫn giá trị hơn.

nói chung thì thực gửi được tính toán cẩn thận ở khâu dán tem và được mạo hiểm hoàn thành sứ mệnh trong mạng lưới bưu chính với đầy đủ dấu má sau đó tới tay người nhận 1 cách khô ráo phẳng phiu là giá trị nhất , xem ra nó chỉ thua những loại thoát khỏi thảm họa hoặc thư giữa các nhân vật đó địa vịa mang tầm thời đại của 1 XH nào đó

Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
xihuan (18-11-2008)
Cũ 18-11-2008, 18:56
hoanvu100 hoanvu100 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 12
Đã được cảm ơn 202 lần trong 91 Bài

Cháu xin trả lời:
Trong lĩnh vực tem chơi, một phong bì thư được coi là thực gửi bắt buộc phải là đã qua tay cơ quan bưu chính chuyển, được người chơi tem lưu giữ lại.Trên mặt phong bì này có nhiều con dấu bưu chính, trong đó quan trọng nhất là có nhật ấn của bưu cục đi và đến để mọi người biết ngày và tên các bưu cục đã thực hiện việc vận chuyển lá thư đó cho khách hàng.
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hoanvu100 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (19-11-2008)
Cũ 18-11-2008, 19:05
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài

Hy vọng qua phần câu đố này, chúng ta có một định nghĩa hoàn chỉnh về một phong bì thực gởi ! Cảm ơn Bác Mạnh và tất cả mọi người !

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Nguoitimduong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (19-11-2008), huuhuetran (19-11-2008)
Cũ 18-11-2008, 19:14
Đinh Đức Tâm's Avatar
Đinh Đức Tâm Đinh Đức Tâm vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 9,627
Đã được cảm ơn 10,475 lần trong 2,221 Bài

hơ hơ, hay quá nhỉ?
1 câu hỏi tưởng như đơn giãn đối với dân tem chúng ta mà lại thành ra khó nhỉ
biết bao câu trả lời
hihi
theo eco, bì thư thực gửi là bìa thư có đóng ít nhất 1 hoặc 2 dấu (ít nhất phải có dâu` nơi đi của bưu điện nơi đi) còn nơi đến chưa chắc àh nhà (tùy nơi hảo tâm của nơi đến bưu điện nơi đến có đóng dấu đến hay ko) và ít nhất phải qua tay 4 người
(người gửi, người đóng dấu đi, người đưa thư và người nhận)hihihi
câu trả lời vui thui,hhihi
Cũ 18-11-2008, 19:44
Relax Relax vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 51
Đã được cảm ơn 209 lần trong 55 Bài

Relax hơi thắc mắc là câu "thế nào là 1 phong bì thực gởi ?"(định nghĩa) có khác câu "cách nhận biết 1 phong bì thực gởi " không?
Relax nhận thấy là câu của bác Mạnh (câu 1) liên quan đến quá trình còn câu thứ 2 liên quan đến nội dung phong bì . Mà Nội dung thì không hẳn bao giờ cũng chuyển tải được hết quá trình. Nói chung là tự nhiên suy nghĩ một hồi đâm ra rối mù.
Vài ý kiến bên lề, nếu có gì không đúng xin mọi người bỏ quá cho.
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Relax vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (19-11-2008), hat_de (19-11-2008)
Cũ 19-11-2008, 07:18
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

theo em
cái quan trọng hơn việc tìm ra 1 định nghĩa chuẩn là việc đưa ra các đáp án vệ tinh, nó giúp người tham gia và người quan sát hiểu thêm về vấn đề
cái đó mới quan trọng

1 phần đố vui thành công ko phải là tìm ra ngay lập tức câu hỏi chính xác mà là bàn chuyện quanh đó để mọi người cùng tư duy và đào sâu suy nghĩ về vấn đề đó

3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (19-11-2008), huuhuetran (19-11-2008), thanhlong (22-11-2008)
Cũ 20-11-2008, 05:07
dammanh's Avatar
dammanh dammanh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Ủy viên Ban Nghiệp vụ - Phong trào - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 10,122
Đã được cảm ơn 21,854 lần trong 2,315 Bài
Mặc định Giải nghĩa bì thư thực gửi

CÒN 2H25MIN LÀ VIÊTSTAMP TRÒN 1 TUỔI,TÔI XIN ĐƯA RA LỜI GIẢI CỦA CÁ NHÂN TÔI VỀ BÌ THƯ THỰC GỬI-ĐIỀU MÀ TÔI ĐÃ TRĂN TRỞ NHIỀU!
BÌ THƯ THỰC GỬI LÀ:BÌ THƯ ĐƯỢC CHUYỂN QUA CÁC CƠ QUAN BƯU CHÍNH,TRÊN NÓ MANG CÁC CHỨNG TÍCH ĐỦ ĐỂ KHẲNG ĐỊNH BƯU ĐIỆN ĐÃ CHUYỂN BÌ THƯ NÀY.

Xin giải thích các y trả lời của các bạn tham gia:
nhiều khi chỉ 1 dấu nhật ấn đi cũng đủ chứng tỏ thực gửi,nhưng đôi lúc phải đủ cả dấu đi,dấu đến,dấu transit,nhãn tem bảo đảm,dấu kiểm duyệt v.v.. mới đủ lý giải là thực gửi.
qua các câu trả lời tôi muốn giải thích đôi điều:
1.trên bì thư thực gửi không nhất thiết cần đê địa chỉ người gửi,trừ trường hợp thư bảo đảm thì đây là tiêu chuẩn bắt buộc/giúp thư nếu không đến được người nhận sẽ 100% quay về đúng chủ nhân.
2.trên bì thư không nhất thiết cần có dấu đến,dấu đối chứng và dấu transit trừ trường hợp thư chuyển phát nhanh,cần rõ lộ trình thư đã đi.
3.Bì thư thực gửi trong thực tế và bì thư thực gửi để đưa vào bộ sưu tập là khác nhau,phụ thuộc vào sở thích của nhà sưu tập.Riêng bì thư đủ tiêu chuẩn đưa vao triển lãm thì xin thú thực tôi không rõ lắm!
Qua đó tôi thấy bạn hatde trả lời đầy đủ nhất.bạn redbear trả lời nhiều ý đúng và nhanh nhất (dammanh tặng mỗi bạn 1 bộ sư tử biển )
Bạn hoanvu và bạn relax trả lòi cũng gần chính xác nhưng hơi chậm nên mỗi bạn dammanh tặng một con tem như hình đưa lên.
Riêng bác HUỆ đã không có phần thưởng mà dammanh còn đề nghị bác giải thích bì thư đủ tiêu chuẩn triển lãm (quà dammanh sẽ hậu tạ khi gặp bác).
Cuối cùng cám ơn ban quản tri viêtstamp và các bạn tham gia chương trình đố vui có thưởng nhân kỷ niệm 1 năm clb vietstamp
10 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn dammanh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
*VietStamp*  (21-11-2008), hat_de (20-11-2008), hoanvu100 (20-12-2008), huuhuetran (20-11-2008), manh thuong (21-11-2008), redbear (20-11-2008), Relax (20-11-2008), Tien (20-11-2008), xihuan (20-11-2008), zodiac (15-12-2008)
Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này