Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Café VietStamp

Café VietStamp Nơi tán gẫu, "bình loạn" tất cả những gì liên quan đến Tem.

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 14-11-2008, 20:16
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài
Mặc định Lịch sử Việt Nam bằng tem

gk.14.11.2008

Kính thưa các bạn tem !

Hẳn rất nhiều trong số chúng ta đã từng nghe thậm chí xem cuốn sách: "Lịch sử Việt Nam bằng tranh", nhưng "lịch sử VN bằng tem" thì chắc là chưa. Nguyên tắc cũng ko có gì đặc biệt cả, từ ngày phát hành tem tới nay chúng ta đã có tới hơn 3000 tem. Từ những câu chuyện truyền thuyết, cổ tích, tới lịch sử đấu tranh dựng nước và giữ nước ... di tích lịch sử ... thắng cảnh nơi nơi ... hoa thơm trái ngọt... rừng vàng biển bạc ... danh nhân anh hùng ... rùi xây dựng đất nước ... phát triển kinh tế .... quan hệ ngoại giao ... tuy ko thể tái hiện 100 % lịch sử nhưng mình tin rằng tuyển lựa trong số hàng ngàn mẫu tem ấy chúng ta hoàn toàn có thể xây dựng được 1 pho sử liệu như vậy. Đây là 1 công trình lớn, nghiêm túc ... mình ko kỳ vọng phải tới 2010 hay 2015 chúng ta phải hoàn thành nó, nhưng sẽ ko bao giờ hoàn thành nó nếu ko đi 1 bước nào. Dù khó khăn nhưng cứ đi rùi sẽ tới đích.... bác đã nói đào núi và lấp biển, quyết chí ắt làm nên. Mình tin rằng VS hay toàn bộ các đàn tem hợp lại xây dựng công trình này, ko sớm thì muộn nó cũng thành hình, và hoàn thiện dần.

Với tính chất nghiên túc, sự đồ sộ và giáo dục của nó cần có kế hoạch rõ ràng và sự hợp tác của nhìu người. Ví như cần nguồn tri thức về sử, có thể nói rằng 1 cậu bé như bugi nếu nghiêm túc học sử từ lớp 6 tới 12 cầm trong tay mình cuốn danh mục tem từ 1945 tới 2006 và 2 năm 2007 - 2008 cũng có thể phần nào hình dung ra công trình ấy.

Kiến thức sử của mình đã rơi rụng nhiều, ngày xưa vốn ko nghiêm túc, lại kém về khoản ghi nhớ ... nay có thích nghiên cứu sử nhưng lại lười, duyệt qua bộ nhớ mỏng manh hiện tại có thể mường tượng ra 1 dòng chảy như sau:

Thui thì cứ bắt đầu từ bọc trăm trứng ... rùi thủa vua hùng dựng nước ... rùi bỏ qua giai đoạn đồ đồng đồ đá ... .chuyển tới thời đấu tranh chống quân xâm lược phương bắc ... rùi Pháp đô hộ ...thành lập đảng ...xô Viết Nghệ Tĩnh .... CMT 8 ...thành lập nước ... chiến thắng Điện Biên Phủ ...rùi hiệp đinh Giơ-ne-vơ .... rùi Mỹ ... giải phóng miền nam ... xem kẽ quãng đường đấu tranh ở thế kỉ 20 ngoài 2 chiến thắng vĩ đại trên nào là ... giải phóng thủ đô, giải phóng hải phòng.... đà năng ... Ban mê ... tất cả đều đã lên tem

lồng trong đó là Tây Nguyên Kiên Cường, Bến Tre Đồng Khởi... đều có tem minh họa ....

rùi các bộ tem về đấu tranh, bắn rơi máy bay, bắt giặc lái ...

rùi sau là thiên nhiên phong cảnh quê hương thanh bình .... đất nước phát triển ... mở rộng hợp tác HLQ ...về mặt kinh tế: ASEAN, APEC .... văn hoá chính trị ... SEA GAME ... Olimpic ... quan hệ ngoại giao .... nói chung con tem đã phản ánh muôn mặt trong đời sống .... chống ma tuý, HIV, bảo vệ môi trường, chăm sóc bà mẹ và trẻ em .. tiêm phòng dịch ... khai thác dàu khí, than...công nghiệp nông nghiệp .... đủ tất ...nó gần như có thể ghép thành 1 thước phim từ thủa vua hùng tới tận hum nay .... năm 2008 này

Vài dòng đơn sơ của mình ko nói lên hết được ... chỉ muốn keng 1 tiếng trong tâm hồn bạn ... rằng trong tương lai chúng ta có thể thực hiện được nó.

Nếu quyết tâm ta sẽ làm được, cứ thực hiện từng bước:

- kiếm nguồn tư liêu sử
- sàng lọc những mẫu tem
- bắt tay vào thực hiện
- chỉnh sửa bổ sung
....

ví dụ

tháng 1 năm 2009: viết phần lịch sử và truyền thuyết ngày xưa, dùng tem Lạc Long Quân Âu Cơ ... vua hùng ko có sử dụng 2 mẫu đền Hùng ...
rùi những tháng tiếp theo triển khai phần đấu tranh chống quân phương bắc: chiến thắng Bạch Đằng, Xương Giang, rùi Quang Trung đại phá quân Thanh ...khởi nghĩa Bà Trưng bà Triệu .. .đô đốc Bùi Thị Xuân ....
xen kẽ là những mẫu tem mô tả cảnh non nước và sinh họat của người dân... tháp cổ, tranh dân gian ...đấu tranh chống quân xâm lược người dân VN cần cù sáng tạo khéo tay đã xây dựng 1 nền văn hoá thế nào...

có thể nhận ra 1 mảng rất lớn là 2 cuộc đấu tranh...xen trong đó là xây dựng XHCN ở miền bắc ... hỗ trợ tiền tuyết miền năm ... năm tới bộ đường Trường Sơn lại được VS nêu ý kiến và được duyệt phát hành nữa.... bức tranh toàn cảnh về tem Vịêt Nam dần đầy đủ các miếng ghép .. .à ... còn vụ Trường Sa - Hoàng Sa ta cũng có tem ... nhớ cài vô phần nầy

mỗi tháng 1 chút tới 2010 có khi xong.... chỉnh đi chỉnh lại, các thành viên góp ý nâng cấp liên tục mình tin là có khi VS hoặc các đàn tem hoàn thành công trình này trước VIETSTAMPEX 2010 ... có thể làm thành 1 bộ TL tem hoành tráng nhất lịch sử VN... ko thì cũng in ra làm 1 tặng phẩm lớn cho TL, cho Hội tem Trung ương ... thậm chí có thể xin phép xuất bản thành sách..... dịch ra tiếng Anh đăng trên trang chủ ... việc nầy làm được vì ta có các nhà sưu tầm tinh thông ngoại ngữ ở VN và Mỹ.. Anh... như giáo sư TAT (bác Rồng), bác Bảo Khánh (b.PTB)....chuyên gia tem VNCH (bác Gà, bác Nai, bác Trâu ...), cây đại thụ tem VN bác Mạnh bác Khải bác Huệ bác Tiến Đạt ... rồi nhà sưu tầm uyên thâm vnmission am tường thế sự ....

Sẽ là 1 thiếu sót nếu công trình trên hoàn thành mà ko sử dụng những mẫu tem nước ngoài về VN, với sự cộng tác của Tiến sĩ toán - anh Lèo tèo (LTT)...

Nói chung công trình có thể hoàn thành bởi 1 cá nhân xuất sắc nào đó nhưng hoàn thiện nó thì ko thể thiếu sự tham gia của tất cả chúng ta những người nói trên và những người có thể trong tương lai mới xuất hiện

tiện cho công trình này ở chỗ tem ko phải xếp nhiều lắm, vì có mạch lịch sử thui làm kim chỉ nam rùi ... 1 trái tim tem, 1 lòng nhiệt tình, 1 kiến thức uyên tâm về sử ... 1 người ko làm được ... nhìu người sẽ làm được ... 5 hay 10 năm nữa ...

Nói chung tới 1 ngày nào đó công trình trên sẽ hoàn thành với 1 hay nhìu trang cảm ơn những người đã chung tay ...

tỉ như trong tay bạn giờ là 1 cuốn sách "LS VS = tem" dày cả trăm trang ... với cả chục trang cuối là cảm ơn ....

Để hoàn thành công trình "Lịch sử VN bằng tem" chúng tui xin trân thành cảm ơn sự tham gia của

1. temvn
2. temviet
3. vietstamp
4. anh AT
5. bác ...
6. bạn
...
8..

...
1000
1001 THD (đừng ai dịch nhầm thành Trần Hưng Đạo nhé, THD là Trần Hạt Dẻ ....)

đoá 1 ngày nào đoá chúng ta sẽ hoàn thành nó

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (06-10-2010), huuhuetran (15-11-2008), kuro_shiro (14-11-2008), manh thuong (03-12-2008), tugiaban (02-12-2008), xihuan (15-11-2008)
Cũ 02-12-2008, 21:26
tugiaban's Avatar
tugiaban tugiaban vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 4,054
Đã được cảm ơn 2,352 lần trong 726 Bài

Một ý tưởng rất hay, hi vọng sẽ có thành viên làm theo ý tưởng của bác
chie (06-10-2010), hat_de (02-12-2008)
Cũ 02-12-2008, 23:10
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tugiaban Xem Bài
Một ý tưởng rất hay, hi vọng sẽ có thành viên làm theo ý tưởng của bác
tui cũng muốn vậy
nhưng thực lòng ko muốn họ vào vòng xoáy này
vít chơi thì đơn giản, nhưng viết cho nghiêm và thẩm thì ko đơn giản chút nào

10 năm cho nó ra đời vẫn là đẻ non đấy

tất cả tem dù là VN hay thế giới về VN có thể thống kê được, nhưng đàn cài thế nào thành cuốn sử tem tui e có cày hàng triệu trang bản in và cả tỷ trang mạng cũng ko làm được

cần có 1 năng khiếu gì đó nữa ... tui chưa thấy triển vọng về "cuốn sử tem nầy"

kiến thức, nhiệt tình, sự thông minh và cả may mắn cũng là chưa đủ ...

khó quá thì ta vít ... chơi ... làm cuốn sử tem e rằng ko phải tầm của chúng ta trong vài năm tới

rất tiếc !

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (06-10-2010), tugiaban (05-12-2008)
Cũ 05-12-2008, 17:24
tugiaban's Avatar
Tem Sống

hay là ta chuyên môn hóa chẳng han mỗi thành viên làm một giai đoạn như vậy vừa đỡ thời gian và money
chie (06-10-2010), hat_de (05-12-2008)
Cũ 05-12-2008, 18:11
tugiaban's Avatar
Tem Sống

Nếu tham gia em sẽ chơi giai đoạn chống Pháp và Mỹ
Cũ 05-12-2008, 18:19
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tugiaban Xem Bài
Nếu tham gia em sẽ chơi giai đoạn chống Pháp và Mỹ
rất ủng hộ bác nhưng hơi khó đấy
đơn giản từ 1945-1975 đã có rất nhìu sự kiện cực kì quan trọng trong lịch sử nước ta rùi

có bộ tem đã nhắc 4 sự kiện lớn có kèm cả ngày tháng

19.8.1945 CMT 8 thành công
19.8.1945 chiếm Bắc bộ phủ
07.5.1954 chiến thắng Điện Biên Phủ
30.4.1975 giải phóng Sài Gòn

... cài vào trong đó là dòng tem chiến tranh, xây dựng đất nước ... mảng này chiếm số lượng rất lớn và đòi hỏi rất nhìu công sức cùng kiến thức lịch sử

hiệp đinh Giơ-ne-vơ và hiệp đinh Pari cũng có tem với ngày in trên đó .... nhìu thứ lắm, nhà bác có cuốn danh mục tem tới 2006 chưa ... bác chuẩn bị nguyên liệu đi là vừa... giao cho bác viết giai đoạn sau CMT 8 tới kết thúc chiến thắng Điện Biên Phủ bác lo được ko

Cũ 05-12-2008, 18:22
tugiaban's Avatar
Tem Sống

Em mới có cuốn danh mục từ 1945 đến 1996 thôi anh dẻ à. Trên mạng có đĩa kông a????
hat_de (05-12-2008)
Cũ 05-12-2008, 18:27
tugiaban's Avatar
Tem Sống

Trên VDC có hình ảnh tem luôn không an dẻ nhỉ????
Cũ 05-12-2008, 18:40
tugiaban's Avatar
Tem Sống

Ở SG thì có chứ còn ở nhà thì làm gì có hả anh, chắc bữa nào mượn rồi photo quá
Cũ 05-12-2008, 18:44
tugiaban's Avatar