Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > NHÀ TRƯNG BÀY VIET STAMP > Trưng bày TEM > Phòng trưng bày TEM chung

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 25-03-2009, 18:21
chimboica chimboica vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 8
Đã được cảm ơn 242 lần trong 57 Bài

Thì ra vậy, chẳng khác gì THÂM CUNG BÍ SỬ

Bây giờ thì tin ai đây...???
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn chimboica vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (26-03-2009), zodiac (25-03-2009)
Cũ 25-03-2009, 18:52
zodiac's Avatar
zodiac zodiac vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 9,203
Đã được cảm ơn 9,378 lần trong 2,127 Bài
Talking

Bác K nói đúng bây giờ nghe giang hồ đồn rất nhiều về các bài TL của các thí sinh dự thi, không phải do thí sinh làm vì lí do khách quan như không có kinh nghiệm làm bài triển lãm, không biết tìm kiếm thông tin hay bận quá là không kịp...... thế là họ nhờ các tay chơi tem chuyên nghiệp làm giúp theo " yêu cầu đặt hàng" thế là có bài mà dự thi, chuyện bài của "giám khảo làm giúp thí sinh" thì chưa nghe nói đến bao giờ.

Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn zodiac vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (26-03-2009)
Cũ 25-03-2009, 18:57
THE GUEST THE GUEST vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 576
Đã được cảm ơn 8,627 lần trong 1,320 Bài

Tin ở chính mình chứ tin ai. Mình chơi tem, mình thích thì tham gia làm bộ triển lãm sau nhiều năm mình sưu tập. Chứ không phải mới ti-toe chơi chân ướt chân ráo lại nghe lời xúi bẩy "...làm triển lãm đi em... mua tem chị bán cho...(hi hi.. cửa hàng của chị nè )..". Chơi tem là thú vui riêng với nhiều lợi ích. Chứ không phải mới chơi cái lo có bộ triển lãm ... dễ làm mồi ngon cho "anh X,chị Y" ngay ! Còn nhỏ mà muốn nổi danh sớm để làm gì ? Do đó ai mồi chài "em chơi đề tài gì...anh làm cho 1 bộ 5 khung giá X- triệu đặng tham gia cho có với người ta..." thì đừng tin.
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (26-03-2009), manh thuong (26-03-2009), zodiac (25-03-2009)
Cũ 25-03-2009, 19:02
Tem Không Răng

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi zodiac Xem Bài
Bác K nói đúng bây giờ nghe giang hồ đồn rất nhiều về các bài TL của các thí sinh dự thi, không phải do thí sinh làm vì lí do khách quan như không có kinh nghiệm làm bài triển lãm, không biết tìm kiếm thông tin hay bận quá là không kịp...... thế là họ nhờ các tay chơi tem chuyên nghiệp làm giúp theo " yêu cầu đặt hàng" thế là có bài mà dự thi, chuyện bài của "giám khảo làm giúp thí sinh" thì chưa nghe nói đến bao giờ.

Đâu ai nói "GKh làm giúp ThS" ? Chỉ lo "chủ lò" lại nằm trong BGK nên chấm rộng rãi cho khách hàng mua bộ TL của lò mình sx thui. Lo là lo trước lo xa vậy mà.
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (26-03-2009), zodiac (25-03-2009)
Cũ 26-03-2009, 08:44
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Trần Trọng Khải Xem Bài

Tệ gì ? Có luật gì ngăn cấm ? Càng có nhiều tỉnh mới ra lò càng có "quan" cần mua hàng để phô chứ. Làm chức sắc của hội nhà mà không có bộ triển lãm đoạt giải thì coi sao đặng ? Chỉ sợ "nhà sản xuất" lại lọt vào BGK thì khối anh có giải.
chính xác ạ
về mặt quy luật phổ quát thì cái nì có trong mọi lĩnh vực, tem chỉ là 1 ví dụ, bản thân cũng được chứng kiến tại địa phương và các tỉnh
vấn đề ko phải nó tồn tại hay ko vào giảm nó thế nào
gk có chủ trương bài trừ nó tới cùng

cách làm duy nhất là càng nâng cao trình độ TL và ý thức trách nhiệm của các bạn tem trẻ càng tốt

mai này khi tổ chức 1 TL, người ta ko quá thiếu các tác phẩm thì ko cần phải làm chuyện trên nữa. Hơn nữa sau này bao cấp giảm, những người tham gia sẽ là những người thực lực và trách nhiệm hơn. Đâu đó vẫn tồn tại những người thích danh, và có thể vẫn có những bộ như vậy nhưng làng tem sẽ biết ai là ai, và người kia sẽ phải tự xấu hổ bản thân.

Chừng nào VN còn ít nhà TL nhưng cứ "lại phải TL nhìu" thì tệ kia có bỏ, sau nầy có nhìu nhà TL, triển lãm hay, làm TL vì nghệ thuật ko vì danh mọi thứ sẽ tốt đẹp

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
manh thuong (26-03-2009), zodiac (26-03-2009)
Cũ 26-03-2009, 09:42
Nguoitimduong's Avatar
Nguoitimduong Nguoitimduong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Phó Chủ nhiệm, Phó Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 7,631
Đã được cảm ơn 10,134 lần trong 1,846 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
chính xác ạ

cách làm duy nhất là càng nâng cao trình độ TL và ý thức trách nhiệm của các bạn tem trẻ càng tốt
Thường các bạn tem trẻ ít có khả năng làm chuyện này !!!

[*]E-mail : trson02@yahoo.com[*]Tài khoản ATM VCB : 025.1001.7878.50
[*]Chủ đề sưu tập : Olympic chính quốc, hoa lan, Việt Nam trên tem thế giới.
[*]Tìm kiếm thêm : hoa sen, họa Van Gogh[/LIST]
* Website: http://ischemiamd.com
Địa chỉ: 10.06A Hùng Vương plaza, 126 Hồng Bàng, P12, Q5, TpHCM
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Nguoitimduong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (26-03-2009), zodiac (26-03-2009)
Cũ 26-03-2009, 10:07
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi Nguoitimduong Xem Bài
Thường các bạn tem trẻ ít có khả năng làm chuyện này !!!
vậy nên trong vài năm tới nòng cốt của TL là các bậc đại thụ như bác K, bác Huệ ....

và lớp trung trung như chú Lễ chú Hào

và lớp trẻ là NTD, saola, a.Bon, eco ...7x, 8x,

cuối cùng là lớp mầm như bebu ... 9x

ngày nay chúng ta có các bộ mẫu
có các tài liệu về quy tắc TL TG, TL KV, TL QG, TL cấp tỉnh

nói chugn về mặt hành lang pháp lý, về tư liệu, và nguyên liệu nói chung là đủ đầy ... người làm TL chỉ phải bỏ thời gian, trí tuệ, sức lực ra nữa thôi ... nhưng thời gian, trí tuệ chúng ta còn phải dành cho côgn việc, học tập, gia đình.... cho nên để có các TL ở quy mô vừa phải việc ... "thâm cung bí sử" là "acceptable" ... chúng ta ko đổ lỗi cho ai, hãy đổ cho hoàn cảnh ... làng tem VN phải gồm mình lên với những TL quy mô trong khi thực lực thì chưa đủ

tương lai xa là phải nâng cấp trình độ của những người đã dự
phải có thêm những người đã lâu năm sưu tập thích làm TL

việc nâng cao trình độ thì làm được, còn việc từ nhà ST thành TL thì còn là 1 quá trình dài lâu

Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
zodiac (26-03-2009)
Cũ 26-03-2009, 14:19
Tem Không Răng

Em Dẻ tiêm thuốc "độc" dần dần kiểu nầy hoài
Trích dẫn:
vậy nên trong vài năm tới nòng cốt của TL là các bậc đại thụ như bác K, bác Huệ ....
thỉ tụi tui chắc "thấm đòn" vơí quan tòa Vietstampex...
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (26-03-2009), zodiac (26-03-2009)
Cũ 26-03-2009, 14:40
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
[COLOR="Navy"]Em Dẻ tiêm thuốc "độc" dần dần kiểu nầy hoài
Dạ cháu đâu có tiêm chi đâu ạ .... chỉ thấy thực tế là tại VN những nhà TL như các bác rất hiếm ... Thế hệ các bác, bác Trần Quang Vỹ, bác Lê Quang Giao thì đã dần xa ...

Những bác sưu tầm khác thì ko tham gia triển lãm bởi họ chỉ là nhà sưu tầm hoặc ... đơn giản là chưa thích trưng bày

Nhìn lại danh sách TL VIETSTAMPEX 2005 thấy lớp mới chưa tới ... lớp xưa dần xa thật là lo.... lớp mới nếu có cũng chủ yếu là chuyên đề chứ truyền thống gần như không

Nếu ko có lớp mầm mọc lên và ko có nhóm tham gia mới ...
trẻ như anh Mán, anh Đố, ... hòa vào dòng chảy triển lãm
cao như bác dammanh, ... cũng tham gia lãnh vực TL thì chưa rõ sân khấu nầy trong tương lai ra sao

có thể mình ko nắm hết nhưng ngoảnh đi ngoảnh lại các tỉnh chỉ 1 vài ... đếm được trên đầu ngón tay ... người yêu thích TL có thể cũng tương đối nhưng những bộ thật đặc biệt thì không nhiều

ở Indo, ở Thái Lan ... trong các đợt TL quốc tế Châu Á họ có những giải Vàng và bạc Lớn ... VN thì ko

Nếu không có các trụ cột như bác K, anh L, bác Vỹ ... thì đâu có ai ... e là phải nửa thế kỉ tới các cây trụ nhỏ mới vươn tầm được.

Còn

Trích dẫn:
thỉ tụi tui chắc "thấm đòn" vơí quan tòa Vietstampex...
thì cháu ko rành lắm ạ

Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
zodiac (26-03-2009)
Cũ 26-03-2009, 17:46
Tem Không Răng

À thế. Tui thấy VN dự thi quốc tế khó đạt Vàng lắm ! Nhìn vào những bộ tem Việt Nam mình dù "mệt mõi" ghê lắm mới "nặn" ra được nhưng vơí niên biểu chỉ tầm 1960 như bộ Mặt Trận vừa rôì thì ăn thua gì vơí những bộ 18xx-190x của họ...như của giới thượng lưu, hoàng tộc Thái Lan... Nhìn bộ tem của họ mà phát khiếp. Cứ tưởng như cái gì có trong nhà in tem họ đều có. Tem không răng, proof, thử màu liên tiến, in sai...thì bày cả mãng, cả tờ to. Cứ như mấy thứ đó đều được thần dân "dâng lên thánh thượng chơi tem" hết ! Giả thử có bán ngoài chợ tem cũng chả ai thuộc hạng tầm thấp mà mua được. Ví như có cái gì siêu đẳng thì họ báo giá cho "công chúa" "hoàng gia"... hết. Những bộ tem của họ kiểu như thế ở nước ta chịu thua. Những gì thỏm ra được từ nhà in đâu phải dễ và có nhiều. Chơi bao nhiêu lâu... mà phải có tiền, phải như thế nào đó anh mới có cơ duyên có được chút ít chỉ để gọi là mà thôi. Dù họ chấm bài cho mình công tâm vơí bộ tem có sự chuẩn bị tốt và đặc sắc nhưng niên biểu kém xa những bộ cuối TK 18 đầu TK 19 thì khó vàng lắm ! Đó là ý kiến nhận xét của tôi khi tham quan toàn bộ TL Tem Châu Á Bangkok 2007.
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn THE GUEST vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
dammanh (27-03-2009), hat_de (26-03-2009), zodiac (26-03-2009)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này