Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > GÓC SƯU TẬP NGOÀI TEM > Tiền nước ngoài > Tiền Giấy

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 15-05-2009, 17:21
hat_de's Avatar
hat_de hat_de vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,883
Đã được cảm ơn 35,430 lần trong 9,452 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi tugiaban Xem Bài
chắc khoảng ít năm nữa thôi có Khi VN mình cũng thế giá cả tăng vù vù, tiền mất giá. 500.000 đ bây giờ như có cảm giác như còn rất nhỏ, có khi NH sẽ in thêm vài chục số 0 đằng sau thì sao. Chờ đến lúc đó tha hồ sưu tập.
VN lạm phát trên 2 con số, tuy nhiên chính xác là bao nhiu thì ko được nói a, bí mật quốc gia, 3 năm trước 5 k 1 bát bánh đa, giờ là 10 k

1 chỉ vàng giá quá 2 tr rùi

nhà máy lọc dầu đã đi vào hoạt động và ra thành phẩm nhưng giá xăng tăng đều

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hiepsitinhyeuvadaukho (15-05-2009), nobita8905 (16-05-2009), tugiaban (18-05-2009), Vungdh (16-05-2009)
Cũ 18-08-2009, 12:31
manh thuong's Avatar
manh thuong manh thuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 25,095
Đã được cảm ơn 7,950 lần trong 1,551 Bài
Mặc định Đôla Zimbabwe bị khai tử vẫn sống

Trên chuyến xe buýt ở Harare, một cô gái trả tiền mua vé bằng 3 nghìn tỷ đôla, tương đương 50 xu của đôla Mỹ. Người soát vé nhận một cục tiền to bằng viên gạch đã được buộc chặt, không thèm đếm.

"Chẳng có gì phải ngại cả, tiền cũ vẫn tiêu được", cô gái tên là Lucy Denya, làm nghề thư ký ở thủ đô Zimbabwe, nói. Lucy từng thấy các cảnh sát viên cũng dùng tiền cũ để mua vé xe buýt.

Name:  dola.jpg
Views: 324
Size:  76.8 KB
Một tài xế xe buýt với nắm đôla Zimbabwe trong tay. Mỗi tờ đều có mệnh giá tỷ hoặc nghìn tỷ. Ảnh: AP.

Về mặt lý thuyết, đồng đôla Zimbabwe đã chết. Nó được khai tử với hy vọng cắt giảm tỷ lệ lạm phát lên đến hàng tỷ phần trăm. Chính phủ thay thế bản tệ bằng USD hoặc đồng rand của Nam Phi.

Thế nhưng vai trò của đôla Zimbabwe vẫn còn trong lưu thông, và trở thành tâm điểm cho sự tranh cãi giữa ban lãnh đạo đang chia rẽ ở đất nước nghèo nhất thế giới này. Tổng thống Robert Mugabe kêu gọi sử dụng trở lại đôla Zimbabwe với tư cách là tiền tệ hợp pháp, và bởi hầu hết người diân Zimbabwe không đủ khả năng có được ngoại tệ mạnh để mua các nhu yếu phẩm. Thống đốc ngân hàng trung ương, trung thành với Mugabe, đã cho in thêm tiền để phục vụ chi tiêu của chính phủ và quất thêm roi lên lưng con ngựa lạm phát vốn đang phi nước đại.

Nhưng Bộ trưởng Tài chính Tendai Biti, tham gia chính phủ theo công thức chia sẻ quyền lực sau cuộc bầu cử năm ngoái, tuyên bố đồng bản tệ đã hoàn toàn lỗi thời. Ông đe dọa sẽ từ chức nếu việc tái sử dụng đôla Zimbabwe trở thành việc bắt buộc.

"Chúng ta đang đặt tấm bia mộ lên trên xác của đôla Zimbabwe", Biti phát biểu trước các nghị sĩ khi công bố chính sách tài chính giữa năm. "Chúng ta sẽ không tiếp tục in bản tệ nữa".

Trở lại với các tài xế xe buýt, tất cả những gì họ có thể làm với đồng đôla Zimbabwe cũ là để đưa trả lại cho hành khách. Nhưng một lần, có một hành khách rút súng ra dọa nhân viên nhà xe khi họ trả lại tiền thừa bằng đôla nội.

Ở các thành phố khác của Zimbabwe, nơi ngoại tệ mạnh là của hiếm, những tờ đôla Zimbabwe được sử dụng một cách quy ước trong những giao dịch nhỏ. Và các tờ bạc có mệnh giá nghìn tỷ thì tìm đường đến eBay, nơi các nhà sưu tập mua và bán.

Tại các cửa hàng nhỏ không có đủ tiền lẻ bằng USD, nếu khách hàng không chấp nhận được thối lại bằng đôla Zimbabwe, họ sẽ nhận kẹo, chocolate hoặc một tờ giấy viết tay có ghi số tiền còn thừa, để bù cho lần mua sau.

Chủ một cửa hàng tạp hóa nhỏ ở vùng nông thôn tên là Irene Gwata cho biết dạo này ngoại tệ mạnh không đến được chỗ chị, nên khách hàng thường trao đổi hàng hóa, đổi thịt, gà lấy ngô hoặc các mặt hàng khác.

Gwata từng nhìn thấy một phụ nữ lên chuyến xe đi Harare cách đó 150 km, và trả tiền cước bằng một con gà còn sống nhốt trong cái lồng bằng thép. Với thái độ lạc quan dù sống trong khó khăn của người Zimbabwe, Gwata bình luận: "Bà ấy có thể được thối lại tiền lẻ là những quả trứng gà".

Mai Trang (VNEXPRESS)
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn manh thuong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đêm Đông (18-08-2009), hat_de (18-08-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (24-08-2009), tugiaban (18-08-2009), zodiac (18-08-2009)
Cũ 18-08-2009, 14:32
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

híc .. tiền là giấy là polime được in màu ... bản thân nó ko có giá trị như tiền vàng hay có món kim kí quý, đá quý ... mà giá trị của tiền có được là niềm tin vào chính quyền í mà ...

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hiepsitinhyeuvadaukho (24-08-2009), tugiaban (18-08-2009)
Cũ 24-08-2009, 18:56
caotriminh_hp caotriminh_hp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 0
Đã được cảm ơn 7 lần trong 4 Bài

Hiện tại mình đã có trong tay tờ 100 ngàn tỷ dolar của Zimbabwe,chất lượng UNC(mới 100% và đang được cất giữ cẩn thận).Nếu ai trả mình 300k VND,mình sẽ nhượng lại ngay.
Xem ảnh minh họa,tờ của mình còn đẹp hơn trong hình này.Nhìn ảnh này mờ quá:
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn caotriminh_hp vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (24-08-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (24-08-2009)
Cũ 24-08-2009, 19:05
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi caotriminh_hp Xem Bài
Hiện tại mình đã có trong tay tờ 100 ngàn tỷ dolar của Zimbabwe,chất lượng UNC(mới 100% và đang được cất giữ cẩn thận).Nếu ai trả mình 300k VND,mình sẽ nhượng lại ngay.
Xem ảnh minh họa,tờ của mình còn đẹp hơn trong hình này.Nhìn ảnh này mờ quá:
hey ku ... bác tự chụp món của mình đi .. hoặc hum nào vìa HP cầm qua CLB tem Việt Tiệp cho bà con coi hén ... à mà 1.9 nầy ở trển bác ghé 14 THĐ coi không khí tem lúc phát hành bộ Cá cảnhthế nào hén

Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hiepsitinhyeuvadaukho (24-08-2009)
Cũ 27-08-2009, 20:41
Tem Sống

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
hey ku ... bác tự chụp món của mình đi .. hoặc hum nào vìa HP cầm qua CLB tem Việt Tiệp cho bà con coi hén ... à mà 1.9 nầy ở trển bác ghé 14 THĐ coi không khí tem lúc phát hành bộ Cá cảnhthế nào hén
Ôi,không biết bao giờ mới về HP nữa,có khi đến Tết mất.Mồng 02-09 thì được nghỉ mỗi ngày,còn các ngày khác vẫn học như thường.Khi nào có dịp nhất định ghé thăm các bác ở cung Việt Tiệp.
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn caotriminh_hp vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (28-08-2009), hiepsitinhyeuvadaukho (28-08-2009)
Cũ 28-08-2009, 08:19
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Ôi,không biết bao giờ mới về HP nữa,có khi đến Tết mất.Mồng 02-09 thì được nghỉ mỗi ngày,còn các ngày khác vẫn học như thường.Khi nào có dịp nhất định ghé thăm các bác ở cung Việt Tiệp.
Ko sao bác à !
Học tập là quan trọng, khi nào có dịp thuận lợi thì tới cũng được.
Ở xa thì qua sát qua mạng:

http://www.vietstamp.net/forum/showthread.php?t=387

thi thoảng rảnh có thể coi tại đó.

Chúc bác học tốt và gặp nhìu may mắn, mong 1 ngày sớm gặp ... nhớ là cầm tờ tiền trăm tỉ đi hén

Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hiepsitinhyeuvadaukho (28-08-2009)
Cũ 28-08-2009, 11:34
Tem Sống

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
... nhớ là cầm tờ tiền trăm tỉ đi hén
Ồ,xin lỗi bác,em ko có tờ tiền trăm tỉ đâu,chỉ có tờ trăm nghìn tỉ thôi .
Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn caotriminh_hp vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (28-08-2009)
Cũ 28-08-2009, 11:41
hat_de's Avatar
Tem Quý Hiếm

Trích dẫn:
Ồ,xin lỗi bác,em ko có tờ tiền trăm tỉ đâu,chỉ có tờ trăm nghìn tỉ thôi .
ừa thì trăm nghìn tỉ ... nhớ khi nào vìa HP thì nhắn tin để tới tham gia cùng CLB đó ... cầm cả album tem và tiền đi, có gì cần nhờ CLB giúp đỡ thì vít vô mục CLB tem VT đó hén

Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này