Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > KIẾN THỨC CHƠI TEM > Cùng nhau giải đáp

Cùng nhau giải đáp Bạn đang có thắc mắc về Tem? Chúng ta cùng nhau giải đáp nhé!

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 12-12-2009, 14:12
thanhtamstamp's Avatar
thanhtamstamp thanhtamstamp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 859
Đã được cảm ơn 169 lần trong 46 Bài
Smile Thư cảm ơn.

Đầu tiên thanhtamstamp xin gởi đến các bạn trong gia đình VS nhiều sức khoẻ, thứ hai là xin cảm ơn bạn Oai (chienbinh) đã gởi tặng lại cho thanhtamstamp một phần tem trong 1785 con tem mà bạn Oai đã mua của thanhtamstamp.
Như ban đầu TTS đã nói trong cuộc đấu giá hôm trước,TTS không biết nhiều về cách bảo quản tem nên đành đem số tem ấy chia lại cho các bạn nhằm phát huy và hoàn chỉnh bộ sưu tập của TTS.Còn về cuốn dán gần 1000con tem kia thì tuỳ bạn Oai quyết định vì TTS đã bán lại cho Oai rồi.Nhân đây TTS nhờ mọi người am hiểu về tem cho ý kiến là nên làm gì với cuốn sổ ấy, để nguyên hoặc ngâm nước bóc ra.

Email:thanhtamstamp@yahoo.com
Số TK : 710 020 5070823 Ngân Hàng Nông nghiệp & PTNT Bến Tre
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
8 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn thanhtamstamp vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (12-12-2009), ♥ Voi Cúc Phương ♥ (13-12-2009), chienbinh (12-12-2009), hat_de (12-12-2009), huuhuetran (12-12-2009), manh thuong (12-12-2009), tiny (12-12-2009), zodiac (12-12-2009)
Cũ 12-12-2009, 14:48
Poetry's Avatar
Poetry Poetry vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Chủ nhiệm, Trưởng Ban Biên tập - CLB VIET STAMP

Cảm ơn: 35,663
Đã được cảm ơn 54,831 lần trong 7,659 Bài

@Thanh Tâm: "bạn" Oai đã ngoại 50 rồi đấy em ạ.
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Poetry vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (12-12-2009), hat_de (12-12-2009), huuhuetran (12-12-2009), thanhtamstamp (12-12-2009), zodiac (12-12-2009)
Cũ 12-12-2009, 19:56
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài
Talking Picasso tem - 1 ý tưởng nghiêm túc :D !!!!

Nếu sau này làng tem chúng ta có thể xây dựng 1 bảo tàng riêng cho mình thì em xin có ý kiến giữ cuốn sổ tem của bác TTS như 1 vật trưng bày đặc biệt ... vìa mặt giá trị sưu tầm chắc nó ko cao nhưng nếu cần minh chứng cho 1 niềm đam mê đặc biệt thì em nghĩ khó kiếm được món nào hơn như thế...vài năm nữa TTS trưởng thành hơn, kiến thức và kinh nghiệm sưu tầm cao hơn cậu ấy sẽ nhìn lại 1 chặng đường thú vị của mình...và biết đâu được với 1 niềm đam mê lớn như thế sau này TTs trở thành 1 nhà sưu tầm tầm cỡ thì cuốn sổ trên càng quý giá ... tựa như người ta tìm được bứu tranh của Piscaso thời ông còn đi nhà trẻ vậy <=== 1 vật chứng vô giá .

Có thể là hơi viễn tưởng nhưng rất nghiêm túc đó ạ

e xin hết ạ

my face https://www.facebook.com/hatde.tran

Bài được hat_de sửa đổi lần cuối vào ngày 12-12-2009, lúc 19:58 Lý do: thêm cái đầu đề !!!!
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (13-12-2009), thanhtamstamp (13-12-2009)
Cũ 12-12-2009, 20:08
redbear's Avatar
redbear redbear vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 499
Đã được cảm ơn 3,403 lần trong 934 Bài

Gấu cũng có 1 cuốn sổ dán chằng chịt tem, tuy không đến 1000 tem nhưng tem trong sổ đó không hề trùng nhau và mình đã dán theo nhóm chủ đề. Bây giờ thì biết cách chơi và bảo quản tem rồi, mình vẫn không bóc tem trong sổ đó ra, mình vẫn giữ lại làm kỷ niệm. Mình nghĩ, bây giờ có bóc ra thì nó cũng không có giá trị gì nhiều.
Dù sao thì mình cũng đã dán, đã giữ gìn được bao nhiêu năm. Vậy sao bây giờ lại nỡ bóc ra nhỉ?
chienbinh (13-12-2009), hat_de (12-12-2009), thanhtamstamp (13-12-2009)
Cũ 12-12-2009, 22:07
MeTemViet MeTemViet vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 656
Đã được cảm ơn 3,070 lần trong 332 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi hat_de Xem Bài
Nếu sau này làng tem chúng ta có thể xây dựng 1 bảo tàng riêng cho mình thì em xin có ý kiến giữ cuốn sổ tem của bác TTS như 1 vật trưng bày đặc biệt ... vìa mặt giá trị sưu tầm chắc nó ko cao nhưng nếu cần minh chứng cho 1 niềm đam mê đặc biệt thì em nghĩ khó kiếm được món nào hơn như thế...vài năm nữa TTS trưởng thành hơn, kiến thức và kinh nghiệm sưu tầm cao hơn cậu ấy sẽ nhìn lại 1 chặng đường thú vị của mình...và biết đâu được với 1 niềm đam mê lớn như thế sau này TTs trở thành 1 nhà sưu tầm tầm cỡ thì cuốn sổ trên càng quý giá ... tựa như người ta tìm được bứu tranh của Piscaso thời ông còn đi nhà trẻ vậy <=== 1 vật chứng vô giá .

Có thể là hơi viễn tưởng nhưng rất nghiêm túc đó ạ

e xin hết ạ
MTV có đọc được chuyện này, đó là tổng thống Ford (Mỹ) cũng có thú đam mê sưu tầm tem. Khi đã lớn tuổi, ông ta muốn bán toàn bộ số tem và tặng tiền bán được cho hội thiện vì con cháu không có hứng thú với việc sưu tầm. Thế là ông giao khoáng toàn bộ tem cho công ty Scott (là công ty chuyên phát hành catalog Scott) để định giá và bán lại số tem đó. Khỏi nói thì các bạn cũng biết là bộ tem sưu tập của Tổng Thống thì giá trị ra sao vì ngoài các loại thường còn có các ấn phẩm đặc biệt mà quan chức các nước tặng, vật phẩm có chữ ký, dấu triện của tt, các phong bì ngày đầu tiên đổ bộ mặt trăng có chữ ký của phi hành đoàn .v.v.

Tuy nhiên trong các cuốn tem của ông có 1 cuốn album nhỏ, ngoài bìa một cậu bé đã nắn nót ghi hàng chữ "Jerry Ford." Đó là cuốn tem đầu tiên của cậu bé Ford. Toàn bộ số tem trong cuốn đó hoàn toàn không có giá trị sưu tập, nhưng tổng thống không bán mà giữ làm kỷ niệm vì quyển tem đó đã hun đúc niềm đam mê cho ông, giúp ông trở thành một nhà sưu tập sau này.
5 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn MeTemViet vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
♥ Voi Cúc Phương ♥ (13-12-2009), chienbinh (13-12-2009), hat_de (12-12-2009), thanhtamstamp (13-12-2009), tiny (14-12-2009)
Cũ 12-12-2009, 22:30
hat_de's Avatar
hat_de hat_de đang trong diễn đàn
Tem Quý Hiếm

Cảm ơn: 53,884
Đã được cảm ơn 35,431 lần trong 9,453 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi MeTemViet Xem Bài
MTV có đọc được chuyện này, đó là tổng thống Ford (Mỹ) cũng có thú đam mê sưu tầm tem. Khi đã lớn tuổi, ông ta muốn bán toàn bộ số tem và tặng tiền bán được cho hội thiện vì con cháu không có hứng thú với việc sưu tầm. Thế là ông giao khoáng toàn bộ tem cho công ty Scott (là công ty chuyên phát hành catalog Scott) để định giá và bán lại số tem đó. Khỏi nói thì các bạn cũng biết là bộ tem sưu tập của Tổng Thống thì giá trị ra sao vì ngoài các loại thường còn có các ấn phẩm đặc biệt mà quan chức các nước tặng, vật phẩm có chữ ký, dấu triện của tt, các phong bì ngày đầu tiên đổ bộ mặt trăng có chữ ký của phi hành đoàn .v.v.

Tuy nhiên trong các cuốn tem của ông có 1 cuốn album nhỏ, ngoài bìa một cậu bé đã nắn nót ghi hàng chữ "Jerry Ford." Đó là cuốn tem đầu tiên của cậu bé Ford. Toàn bộ số tem trong cuốn đó hoàn toàn không có giá trị sưu tập, nhưng tổng thống không bán mà giữ làm kỷ niệm vì quyển tem đó đã hun đúc niềm đam mê cho ông, giúp ông trở thành một nhà sưu tập sau này.
cảm ơn bác MTV vì câu chuyện thú vị.

Trước đây gk cứ ngỡ trong số các TT Mỹ chỉ có Roosevelt là chơi tem ... ai dè cả TT Ford.

Đúng là cái thủa ban đầu thơi dại nhưng để lại trong ta nhìu kỉ niệm nhất. gk rất tiếc vì ko còn tìm thấy lại cuốn vở dán tem ngày xưa của mình.

Xin nhắn nhủ tất cả những bạn tem chúng ta rằng ... sau nì dù có trở thành nhà sưu tầm, nhà ngâm cứu lớn cỡ nào thì những dấu chân chập chững đầu tiên tới với tem vẫn là những kỉ niệm thú vị nhất, đẹp đẽ nhất .

Nếu có điều kiện sau này hy vọng chúng ta có 1 thread nội dung nôm na là cuốn sổ tem đầu tiên của tôi, tựa như mục "ngày ấy" vậy ... chỉ giới thiệu cái xưa nhất của mỗi người ... điều ấy giúp chúng ta cảm thấy ấm á và gần gũi hơn trong thú vui này.

Hẹn gặp lại cả nhà ... cuối tuần vui vẻ ... chúc ngủ ngon

my face https://www.facebook.com/hatde.tran
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn hat_de vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chienbinh (13-12-2009), thanhtamstamp (13-12-2009)
Cũ 13-12-2009, 00:35
ke vo danh's Avatar
ke vo danh ke vo danh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Sống

Cảm ơn: 33
Đã được cảm ơn 6,529 lần trong 937 Bài

Dưới đây là một vài trang của catalogue Mercury bằng bìa cứng in vào khoảng năm 1950. Đây là một ấn phẩm dành cho người sưu tầm tem, ngoài những trang giới thiệu về những quốc gia và liên quan tới bưu chính của họ (vào thời gian đó, tên Việt Nam chỉ được biết tới là...Indochina / trang 81). Catalogue còn dành riêng những trang trống với tên từng quốc gia, để người sưu tầm có thể dán vào đó những con tem do mình sở hữu.

Và dĩ nhiên, không phải là tem được dán thẳng lên những trang đó. Mà nhờ vào một loại giấy có keo 2 mặt: một mặt dán sau tem, một mặt dán trên album. kvd quen gọi là charnière.

Ấn phẩm này hiện đang được trân trọng cất giữ tại viện bảo tàng bưu chính Anh quốc. Vì trước đó nó đã từng là vật sở hữu của John Lennon (một trong bốn ca nhạc sĩ tài hoa của ban "The Beatles" mà đã có bạn ở đây đang tìm những tem liên quan tới ban nhạc này). Khi John Lennon còn là một cậu bé, thì được người anh họ là Stanley Parkes tặng lại với mục đích chính là để khuyến khích John hãy hăng say trong việc sưu tầm món này. John Lennon đã tiếp tục sưu tầm tem trong nhiều năm sau đó...

kvd xin giới thiệu với các bạn sơ qua một vài trang tem của John Lennon:

(Bìa cuốn catalogue Mercury)

(Thủ bút của cậu bé John Lennon, với tên và địa chỉ của mình)

(Tổng cộng số tem trong bộ sưu tập này là cũng gần 800 con)

(Còn...dư chỗ để dán bức chân dung của sở hữu chủ khi đó)

(John Lennon còn...sáng tác thêm trên hình tem vua, hoàng hậu xứ mình. Bằng cách vẽ thêm râu cho vua và hoàng hậu hút thuốc phì phèo)

(Mục lục các quốc gia với bưu tem của họ. Indochine - Việt Nam - nằm tại trang 81)

(Để cho những bạn nào chưa biết charnière ra sao)

________

Với những lý do vừa trình bầy ở trên, cuốn vở dán chi chít tem của thanhtamstamp, biết đâu cỡ...50 năm sau sẽ được hãnh diện trưng bầy ở Viện bảo tàng bưu chính Việt Nam?! Vì khi đó, thanhtamstamp đã thành một đại gia buôn bán tem và thẻ điện thoại nổi tiếng trên thế giới và thiên hạ từng le lưỡi khâm phục.

Thành ra thanhtamstamp....chuộc lại cuốn vở dán tem kỷ niệm của mình thì cũng là điều rất đáng làm. Còn không nữa, bác chienbinh cố giữ kỹ thêm...vài chục năm sau nữa vậy!

Bài được ke vo danh sửa đổi lần cuối vào ngày 13-12-2009, lúc 00:38
9 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ke vo danh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
♥ Voi Cúc Phương ♥ (13-12-2009), billy (31-12-2009), chienbinh (13-12-2009), hat_de (13-12-2009), manh thuong (14-12-2009), Poetry (13-12-2009), thanhtamstamp (13-12-2009), Tien (13-12-2009), tiny (14-12-2009)
Cũ 13-12-2009, 19:16
chienbinh's Avatar
chienbinh chienbinh vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 8,606
Đã được cảm ơn 3,374 lần trong 743 Bài

qua ý kiến của các bác,mình quyết định giữ nguyên trạng cuốn sổ dán tem này.Khi nào có dịp sẽ đưa lên để cả nhà cùng ngắm.Cầu mong cho bạn tts mau mau thành ông lớn để mình hưởng tý lộc lẻ.Xin cám ơn các bạn.
Email: oailasan@gmail.com
TK VCB: 0231000439829
Chủ đề sưu tập: Cà phê, du lịch, phong cảnh, văn hóa Việt Nam.
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn chienbinh vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (13-12-2009), manh thuong (14-12-2009), thanhtamstamp (14-12-2009)
Trả lời

Quyền hạn của Bạn trong mục này