Quay lại   Diễn đàn/Forum VIET STAMP (VSF) > GIAO LƯU > Nối vòng tay lớn > Hội 9x

Trả lời

Công Cụ Hiển Thị Bài
Cũ 04-03-2009, 12:47
ngotthuha231's Avatar
ngotthuha231 ngotthuha231 vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 224
Đã được cảm ơn 14,754 lần trong 2,495 Bài
Mặc định Tản mạn học hành

Hôm nay em tan học, lò dò về đến nhà, thấy 2 cuộc gọi nhỡ của Shiro. Tưởng có chuyện gì nghiêm trọng, tá hỏa gọi lại cho con bé. Hơ hơ. Nó alo nhanh quá. Lại còn nghe thấy tiếng bạn nó nữa. Hình như là 1 Hội đang tụ tập. Qua màn chào hỏi nhanh nhẹn, nó hỏi nguyên văn thế này ạ:

- Chị cho em hỏi câu thơ " Ngồi trên hố xí đợi ngày mai " có nằm trong tác phẩm "Nhật kí trong tù" không ạ?

Ặc ặc. Không biết 9X phổ thông giờ đến lớp được học gì trong tiết Văn nữa?

Address: 86B Nguyễn Văn Trỗi, Thanh Xuân, Hà Nội
Tel: 0975 678 923
Yahoo: ngotthuha231
Facebook: https://www.facebook.com/ngotthuha231
Email: ngotthuha231@gmail.com
VCB: 0301000304325

* if you really want to touch someone, send them a letter *
Trả Lời Kèm Trích Dẫn Bài Này
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ngotthuha231 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (04-03-2009), hat_de (24-09-2010)
Cũ 04-03-2009, 12:58
kuro_shiro's Avatar
kuro_shiro kuro_shiro vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 2,474
Đã được cảm ơn 1,995 lần trong 568 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ngothuha231 Xem Bài
Hôm nay em tan học, lò dò về đến nhà, thấy 2 cuộc gọi nhỡ của Shiro. Tưởng có chuyện gì nghiêm trọng, tá hỏa gọi lại cho con bé. Hơ hơ. Nó alo nhanh quá. Lại còn nghe thấy tiếng bạn nó nữa. Hình như là 1 Hội đang tụ tập. Qua màn chào hỏi nhanh nhẹn, nó hỏi nguyên văn thế này ạ:

- Chị cho em hỏi câu thơ " Ngồi trên hố xí đợi ngày mai " có nằm trong tác phẩm "Nhật kí trong tù" không ạ?

Ặc ặc. Không biết 9X phổ thông giờ đến lớp được học gì trong tiết Văn nữa?
Shiro vừa đi học vìa đây ! hic , cố vấn làm quả nì đau điếng

Ngồi sửa xe nên cả lũ dân Tự Nhiên ngồi tán văn , ai dè có thằng phát ngôn ra câu đó , vốn dốt văn lại đầu óc đen tối cả lũ phản đối . Định là hỏi giáo viên nhưng thấy bùn cười quá nên nghĩ ngay ra cố vấn
Báo cáo cố vấn là dân 9x bọn em , 1 tuần có những 5 tiết văn , mỗi tiết trôi qua là 1 tiết tra tấn với 1 cái tay của người máy , tai nghe thì lúc hừng hực như đi đánh giặc , lúc thều thào như sắp chết , đúng chất văn
Cố vấn sau vụ này đã quyết định trau dồi văn chương cho Shiro , và hứa tặng Shiro tập Nhật Kí Trong Tù ! hé hé

Hãy lắng nghe tiếng nói của lòng đam mê,
hãy chắp đôi cánh cho tâm hồn bay bổng;
và hãy để bài hát nào cũng được hát lên....
2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn kuro_shiro vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (24-09-2010), hat_de (24-09-2010)
Cũ 04-03-2009, 13:10
Ốc_hp's Avatar
Ốc_hp Ốc_hp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 2,479
Đã được cảm ơn 4,786 lần trong 1,291 Bài

Ớ, sao tự nhiên chị nhớ hùi học Cấp 3, chị hỏi bọn lớp chị mấy câu này:

Cố đấm ăn xôi xôi lại hỏng
Cầm bằng làm mướn mướn không công
Cha mẹ thói đời ăn ở bạc
Có chồng hờ hững cũng như không.

Chị hỏi là có phải nằm trong cùng 1 bài không, chúng nó nói, chứ còn gì nữa, vần thế kia cơ mà . Trận đó đc đi ăn ốc đã luôn.
Hãy cho niềm yêu thương....
4 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Ốc_hp vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (04-03-2009), hat_de (04-03-2009), kuro_shiro (04-03-2009), trithuc_nguyen (04-03-2009)
Cũ 04-03-2009, 13:13
ngotthuha231's Avatar
Tem Không Răng

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi kuro_shiro Xem Bài
Cố vấn sau vụ này đã quyết định trau dồi văn chương cho Shiro , và hứa tặng Shiro tập Nhật Kí Trong Tù ! hé hé
Quyết định thứ 2 : trau dồi khả năng sử dụng tiếng Việt 1 cách chính xác theo đúng tiêu chuẩn của Viện ngôn ngữ quốc gia.

3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ngotthuha231 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (04-03-2009), hat_de (04-03-2009), kuro_shiro (04-03-2009)
Cũ 04-03-2009, 13:39
kuro_shiro's Avatar

hị hị xấu hổ quá !
vừa bị chơi 1 vố như thế mất ngân phí bao chúng nó ăn sáng , lại qua YH nói chuyện với em panda_mèo
xanh@v11 . em ý bảo em ý học bình thường -->nhưng em cũng chỉ có 9.5 văn thôi, chưa cao lắm mà!
nhìn lại thấy hoang mang, từ nhỏ tới giờ thời thịnh vượng nhất mới là 9,1
lên cấp 3 ước gi` văn chỉ cần học bình thường như em mèo xanh thôi

Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn kuro_shiro vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
hat_de (04-03-2009)
Cũ 04-03-2009, 13:49
manh thuong's Avatar
manh thuong manh thuong vẫn chưa có mặt trong diễn đàn

Cảm ơn: 25,095
Đã được cảm ơn 7,950 lần trong 1,551 Bài

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi kuro_shiro Xem Bài
Shiro vừa đi học vìa đây ! hic , cố vấn làm quả nì đau điếng

Ngồi sửa xe nên cả lũ dân Tự Nhiên ngồi tán văn hé hé
Có một vấn đề mà học trò thường đổ lỗi đại khái như là "Học tự nhiên nên dốt văn". Đây là câu nói vớ vẫn nhất trong mọi câu nói.

Học văn giỏi hay không giỏi chẳng liên quan gì đến giỏi tự nhiên hay không. Chẳng qua là các bạn thường coi thường môn văn vì nó không có tính chính xác cao như các môn tự nhiên. Đó chính là tâm lý chung.

Cái hay của môn văn chính là cảm xúc của mỗi con người về cuộc sống. Chính môn văn đã đưa cho chúng ta thêm cảm xúc. Khi có nhiều cảm xúc thì tự khắc ta yêu môn văn nhưng không nhất thiết giỏi văn hay trở thành một nhà văn.

Thực tế đã chứng minh: Liệt sỹ Nguyễn Văn Thạc, tác giả của cuốn nhật ký chiến trường nổi tiếng là một người giỏi văn thật sự (đã từng đoạt giải văn toàn miền Bắc) nhưng khi vào đại học lại học chuyên ngành toán - cơ. ông học xuất sắc đến mức hết năm 2 thì cũng hoàn thành chương trình năm 3. Đó chưa nói đến Bác sỹ Đặng Thùy Trâm, Bác sỹ Allan Hassan ... Tất cả đều học các ngành khoa học tự nhiên nhưng đều có những dòng văn đi vào lòng người hết sức sâu sắc. Chính cảm xúc cuộc sống và lòng nhân bản đã giúp họ làm nên điều đó.

Đôi dòng chia sẻ với các bạn
6 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn manh thuong vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
Đinh Đức Tâm (04-03-2009), Ốc_hp (04-03-2009), chie (04-03-2009), hat_de (04-03-2009), kuro_shiro (04-03-2009), tugiaban (05-03-2009)
Cũ 04-03-2009, 13:51
kuro_shiro's Avatar

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi ngothuha231 Xem Bài
Quyết định thứ 2 : trau dồi khả năng sử dụng tiếng Việt 1 cách chính xác theo đúng tiêu chuẩn của Viện ngôn ngữ quốc gia.
đặc điểm văn của Shiro là nhìn biết liền , cô khỏi cần nhìn tên
1 Sai lỗi chính tả quá nhiều
2 Chữ đẹp tầm cỡ ( ặc ặc )
3 khả năng vận dụng các môn khac cho môn văn rất tốt nhất là toán và hóa , viết văn toàn => , <=> , Cu thời , Fe Son

Nhớ lần gặp chị Hà chị có nói dạy cho con bé này 1 khóa giao tiếp tiếng việt nhưng học phí đắt quá nên Shiro ko hoc ,để giờ ra thế này

2 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn kuro_shiro vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (04-03-2009), hat_de (04-03-2009)
Cũ 04-03-2009, 14:17
kuro_shiro's Avatar

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi manh thuong Xem Bài
Có một vấn đề mà học trò thường đổ lỗi đại khái như là "Học tự nhiên nên dốt văn". Đây là câu nói vớ vẫn nhất trong mọi câu nói.

Học văn giỏi hay không giỏi chẳng liên quan gì đến giỏi tự nhiên hay không. Chẳng qua là các bạn thường coi thường môn văn vì nó không có tính chính xác cao như các môn tự nhiên. Đó chính là tâm lý chung.

Cái hay của môn văn chính là cảm xúc của mỗi con người về cuộc sống. Chính môn văn đã đưa cho chúng ta thêm cảm xúc. Khi có nhiều cảm xúc thì tự khắc ta yêu môn văn nhưng không nhất thiết giỏi văn hay trở thành một nhà văn.

Thực tế đã chứng minh: Liệt sỹ Nguyễn Văn Thạc, tác giả của cuốn nhật ký chiến trường nổi tiếng là một người giỏi văn thật sự (đã từng đoạt giải văn toàn miền Bắc) nhưng khi vào đại học lại học chuyên ngành toán - cơ. ông học xuất sắc đến mức hết năm 2 thì cũng hoàn thành chương trình năm 3. Đó chưa nói đến Bác sỹ Đặng Thùy Trâm, Bác sỹ Allan Hassan ... Tất cả đều học các ngành khoa học tự nhiên nhưng đều có những dòng văn đi vào lòng người hết sức sâu sắc. Chính cảm xúc cuộc sống và lòng nhân bản đã giúp họ làm nên điều đó.

Cháu ko có ý nói ai là dân giỏi tự nhiên là dốt văn đâu nha ! vì cháu bít bác MT là dân tư nhiên , ham mê văn học qua bài nhớ đàn với lời dẫn của ah Dẻ mà !
cháu chỉ nói về 1 khía canh nhỏ là lũ dốt văn tụi cháu thui , nói đùa nhau thôi ạ

3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn kuro_shiro vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (04-03-2009), hat_de (04-03-2009), manh thuong (04-03-2009)
Cũ 04-03-2009, 17:55
Ốc_hp's Avatar
Ốc_hp Ốc_hp vẫn chưa có mặt trong diễn đàn
Tem Không Răng

Cảm ơn: 2,479
Đã được cảm ơn 4,786 lần trong 1,291 Bài

Chị nghĩ có lẽ shiro nên dành chút thời gian đọc thêm sách văn học. Cứ lựa chọn thể loại nào mà e thích, đọc như đọc truyện thui. Khi đã thích đọc rùi, vốn văn của em cũng sẽ nhiều hơn, em sẽ sử dụng tử ngữ thuần thục hơn khi viết, khả năng diễn đạt và trình bầy vấn đề cũng sẽ tốt hơn. Kiến thức đọc được bên ngoài sách giáo khoa văn là những chõ nhấn "ăn điểm" khi em làm bài văn chứng minh hoặc nghị luận, vì mình có nhiều dẫn chứng mà. Đó là chưa kể bít đâu nếu em thích 1 trích đoạn nào đó em còn thuộc nằm lòng nữa ấy chứ, .
Hãy cho niềm yêu thương....
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn Ốc_hp vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (04-03-2009), hat_de (04-03-2009), kuro_shiro (05-03-2009)
Cũ 04-03-2009, 22:51
ngotthuha231's Avatar
Tem Không Răng

Trích dẫn:
Nguyên văn bởi manh thuong Xem Bài

Đôi dòng chia sẻ của bác MT quả là quý báu. Em xin thay mặt Hội 9X ghi nhận và đa tạ bác quan tâm tới vấn đề xung quanh việc học Văn của 9X THPT ạ!

Nhưng thay mặt cho các 9X em cũng có đôi dòng biện minh giùm tụi nhỏ. .

Bác nói " môn văn là cảm xúc của mỗi con người về cuộc sống " . Ý này chưa hoàn toàn đúng bác ạ.

* Môn Văn trong trường THPT là thể loại phân tích, chứng minh hình tượng văn học, tác phẩm văn học... Nó khác so với loại văn phát biểu cảm nghĩ. Với loại văn này, người làm có xuất sắc lắm cũng chỉ đưa được phần nhỏ cái tôi chủ quan của mình về cách nhìn nhận cuộc sống vào bài làm thôi, còn lại các ý đều theo như thầy cô giảng. Theo em, không nên hiểu sự nhạy cảm với cuộc sống đồng nghĩa với việc học tốt môn Văn trong trường THPT.

* Lí do thứ 2 khiến môn Văn trong trường THPT đối với các học sinh, ( đặc biệt học sinh khối tự nhiên ) trở nên khó " nuốt " là bời vì cách dạy Văn của thầy cô. Luôn luôn có tư tưởng khuôn mẫu, áp chế, theo lối mòn. Cũng chính vì tư tưởng dạy Văn của thầy cô nên tư tưởng sai lầm về học Văn của học sinh mới hình thành từ đó ...

Vài điều biện minh giùm 9X. . Em mệt quá không nói thêm được nữa. Có gì mai bàn luận với bác MT sau vậy. Hì hì.

Bài được ngotthuha231 sửa đổi lần cuối vào ngày 04-03-2009, lúc 22:59
3 Thành viên sau đây nói lời CẢM ƠN bạn ngotthuha231 vì đã gửi Bài viết hữu ích này:
chie (24-09-2010), hat_de (04-03-2009), manh thuong (05-03-2009)
Trả lời

Công Cụ
Hiển Thị Bài

Quyền hạn của Bạn trong mục này